Announcement

Collapse
No announcement yet.

EEE PC กับ Acer Aspire ONE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EEE PC กับ Acer Aspire ONE

ผมไม่เคยลองเล่น EEE PC กับ Aspire ONE เลยอ่ะครับ ..ก็เลยไม่รู้ ..ว่าเป็นไง
    จะถามเลยนะครับ ...ไม่พูดพร่ำแล้ว ..จะว่าโง่ก็โง่เหอะ ..ก็มันสงสัย ..อิอิ

1. EEE PC กับ Aspire ONE ตอนนี้มีราคาเท่าไหร่หรอคับ ?
    2. EEE PC รุ่นไหน น่าเล่น อ่ะ ..?
    3. EEE PC กับ Aspire ONE มันต่อ External HDD ได้มั้ยคับ ? (External HDD ซัก80G)
    4. เห็นเค้าบอกว่าลงวินโดว์ได้ ..แล้วลงตัวไหนหรอคับ ? หรือว่า เอาจากตัวที่ลงใน PC ไปลง
    5. ราคา กับ คุณสมบัติที่ได้มา ..คิดว่ามันคุ้มค่ามั้ยคับ ?..ทั้ง 2 รุ่นเลย
    6. เอามาเล่นเน็ต(Wi-Fi) พิมพ์งาน ดูรูป ดูหนัง ฟังเพลง ..มีตอนไหนที่มันหน่วง มั้ยง่ะ ?
    7. ถ้าเราครึ้มอก ครึ้มใจ อยากโหลดไฟล์จากอินเตอร์เน็ตลงเครื่อง จะได้มั้ยครับ ?
    8. เรื่องการประกอบเครื่อง มีปัญหาอะไรมั้ยคับ ?

มีแค่นี้น่ะคับ ..ช่วยๆ ตอบผมหน่อยนะคับ ..

ขอบคุณมากๆๆ เลย คับผม ..

1. มันมีหลายรุ่นนะครับ Aspire One A110, A150
    eeePC 701, 900, 901, 1000

ราคาก็หลากหลายมาก ทั้งราคาหน้าร้าน และนอกร้าน ตั้งแต่ 8,000 ไปจนถึง หมื่นปลายๆ

2. eee 1000H

3. ต่อผ่าน USB ได้แน่นอน

4. XP ทุกตัว ลงได้หมด แต่ถ้า One รุ่น 8 GB ก็เหลือที่น้อยหน่อย และอืด ถ้ารุ่น HDD จะลง Vista ก็ยังได้

5. ถ้าเน้นพกไปไหนประจำก็คุ้มครับ

7. ได้สิครับ ถ้ามีพื้นที่เหลือพอ

นอกนั้นก็ลองไปหาคำตอบในบอร์ดของ www.trendypda.com ในนั้นมีแต่คนใช้ netbook

หาข้อมูลดูก่อน แล้วค่อยตัดสินใจครับ

ถ้าถามผม จอ 10 นิ้ว ผมเลือก eee 1000H ครับ

ถ้าจอ 8.9 นิ้ว ผมเลือก Aspire One A150

Comment

ขอบคุณครับ ..
      อีกนิดนึงนะ ..

ช่วย ลิสราคา EEE PC ให้หน่อยสิคับ
      eeePC รุ่น 701, 900, 901, 1000 ... 4 รุ่นนี้ น่ะคับ

ละก็อยากได้ที่มันใส่ เมมฯ เอาอ่ะคับ ..คิดว่ารุ่นไหนน่าเล่น

คือที่ทั่น OSXP แนะนำรุ่น eee 1000H มา มันเป็นแบบใส่ HDD ในตัวเลยใช่มั้ยคับ ..

ขอบคุณมาก นะคับ ..

Comment

701 คงไม่ต้องมองแล้วล่ะครับ จอ 7" เล็กเกินไป หาซื้อยากแล้วด้วย

แต่เรื่องราคา และรายละเอียดของ eee ตระกูล 90X ผมไม่ค่อยได้ติดตาม ก็น่าจะอยู่ที่หมื่นต้นๆ ถึงหมื่นกลางๆ

ถ้าเมมที่คุณว่า หมายถึง card reader ก็มีทุกรุ่นแหละครับ แต่ถ้าหมายถึง SSD ใน 901 และ 900 ก็จะมีเกือบทุกรุ่น แต่มันจะมีพื้นที่จำกัดหน่อย รุ่นที่มากสุดก็แค่ 20GB ยกเว้นรุ่น 901H เท่านั้นที่เป็น HDD 30GB

ส่วนรุ่น 1000H เป็น HDD 80 GB แรม 1GB พร้อม XP Home แท้ๆ มาเลย ราคาก็อยู๋ในช่วง 16,500 ถึง 17,500 + vat (บางร้านไม่มี vat)

Comment

อ๋ออ... มันเรียกว่า SSD หรอคับ ? ..เหอ ๆๆ ...
          งั้นก็ เมมฯ ที่ผมพูดคือ SSD แหล่ะนะ ...เหอ ๆๆๆ ..

ขอบคุณมากเลยครับ คุณ OSXP

Comment

ตอนนี้ แนะนำว่าลองดู asus มี 901 กะ 1000H ครับ ชอบแบบไหน เล้กพกง่าย 901 ครับ ใหญ่หน่อยมี hdd ก็ 1000H ทั้งคู่แบตนาน ประมาณ 5 ชม

กับ Acer a150 แบบ 6call ครับ ตัวนี้ แบตนาน พกง่าย คียพิพม์ได้สะดวกกว่า 901 ครับ

Comment

^__^ ดู การเปรียบเทียบการบูตเครื่องของ 901 กะ 1000H ได้ตรงนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=xVTEXEoPAx0

อิอิ แทบไม่ต่างกันเลย

Comment

ออ ...ผมหากระทู้ อ่านในเน็ตฯ น่ะคับ ..
                หลายๆคนเลย ..เค้าบอกว่า ลงXp ละอืด(ช้า) จิงหรอครับ ?
                แล้วถ้า 4Gb เนี่ย.. ลง Xp ไป มันจะเหลือความจุเท่าไหร่อ่ะ ??.. ..

มันพอจะเล่นเกมส์พวก คาบาว หรือ ดอทเอ ได้มั้ยน๊ออ ...งุงิ

Comment

ขอโทดคับ ลืมๆๆ ..
                  เด๋วนี้ MMC หรือ HDSC เนี่ย มันมีความจุกี่กิ๊ก แล้วง่ะครับ ?
                  แล้วราคามันแพงมั้ยง่ะ ...
                  ไม่ได้ติดตามเลย ..

Comment

dun

eee 1000H

Comment

ขอตอบนอกตัวเลือกหน่อยนะครับ

เพิ่งซื้อ Lenove S10 มา เรียกได้ว่าไม่ช้าเลยครับ

แต่ผมซื้อมา 15xxx นะครับ

Comment

Working...
                      X