Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านใดที่กำลังมองหา L2 Cache 2เม็ก เชิญทางนี้คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านใดที่กำลังมองหา L2 Cache 2เม็ก เชิญทางนี้คับ

X2 L2 Cache 2เม็ก ตอนนี้ของเริ่มจะหมดแล้วนะคับ หรืออาจจะไม่มีของแล้วถ้าผมเดาไม่ผิด และตัวใหม่ที่เข้ามา L2 Cache จะเหลือ 1 เม็กทุกตัวคับ และจะเปลี่ยนเป็น 65 นาโนเกือบหมด อาจจะเหลือบางรุ่นที่ยังเป็น 90 นาโนคับ

เห็นเพื่อนสมาชิกถามมาหลายคน ว่าลดลงเหลือ 1 เม็กแล้วจะแรงไหม

ตอบเลยว่าแรงเหมือนเดิมคับ แทบไม่แตกต่างกันอธิบายง่ายๆคือ Cache เป็นส่วนหนี่งของ CPU มีหน้าที่เหมือน RAM แต่ เร็วกว่า RAM มาก มีไว้พักข้อมูลต่างๆ ก่อนและหลังประมวลผลก่อนที่จะถูกส่งต่อไปยังส่วนอื่นๆ

มีมากใช่ว่าจะทำงานเร็วขึ้นมาก มีการทำการทดสอบแล้วมาแล้วว่า L2 Cache เยอะไม่ได้ทำให้ทำงานได้ดีขึ้นมากกว่าเดิมเป็นเท่าตัวตาม L2 (เช่น L2 2MB กับ 4 MB) ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ software ที่ใช้ด้วย

ดังนั้นท่านที่กำลังมองหา CPU ตัวใหม่ไม่ต้องกังวลคับ ว่าจะไม่แรง ไม่ดีอะไรแบบนี้ แล้วก็จงเลือกซื้อรุ่นที่ท่านชอบได้เลยคับ ผมอธิบายมา ณ.ที่นี้คืออยากให้สมาชิกที่เข้ามาใหม่และกำลังมองหา CPU ได้อ่านคับ และจะได้ไม่ต้องไปเปิดกระทู้ถามเรื่อง L2 หลายกระทู้คับ
    Last edited by DDP; 26 Sep 2008, 19:25:29.

ณ ความเร็ว Clock เท่าเดิม เช่น 3.0
    Cache เยอะ กับน้อย เช่น 1m กับ 2m

มีผลเทสให้ดูไหมคับ ว่าต่างกันไหม
    ขอบคุณคับ

Comment

มีมาก ก็เป็นกำไร ที่มองเห็นของผู้บริโภค
      มีมากจะแรงขึ้นไม อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ แต่ที่รู้ ถ่าจำไม่ผิดนะครับ ระบบของ amd ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ Cache เป็นหลัก แต่จะใช้จาก ram มากกว่า
      อันนี้ต้องรอท่านผู้รู้มาบอกอีกที่ แต่ข้อมูลนี้ได้จาก ห้องนี้แหละครับ

Comment

เอ่อ คือว่า ผมว่าผู้ซื้อ(ลูกค้า)(ผู้บริโภค)(อุปโภค)cpu ส่วนใหญ่ ถ้าซื้อสินค้าก็ดูความคุ้มค่าเป็นหลัก จากนั้นก็ดูประสิทธิภาพ ซึ่ง L2 ก็เป็นจุดสังเกตุง่ายๆ รองจาก Ghz
        1 ราคา
        2 Ghz
        3 L2
        4 พลังงาน
        5 ความคุ้มค่าเข้ากันได้กับสิ่งอื่นในระยะยาว
        ถ้าสิ้นค้าอันนึง เบอร์ 1 เกือบเท่ากัน แต่ เบอร์ 3มากกว่า 2เท่าเลย จะเอาอันไหนครับ
        ง่ายๆ จขกท ยังใช้ L2 2m เลยครับ OC อีกต่างหาก ทำไมไม่ใช้ 512 L2 แล้ว oc ไป ล่ะครับ ท่านก็อยากได้เยอะๆเหมือนกันแหละ ผมเข้าใจนักวิชาการแต่ชาวบ้านก็อยากได้เยอะๆอยู่ดี อันนี้ผมเปรียบเทียบสิ่งที่ท่านบอกนะ ไม่ได้ว่าหรืออะไรอ่ะครับ เพราะผมเข้าใจสื่งที่ท่านบอก

Comment

มี HTT เเล้ว ในระดัับ Ghz เท่ากัน L2 มากกว่าไม่ต่างกันสักนิด

Comment

65nm 65W เอาแบบประหยัดไฟดีกว่า

Comment

มันก็แล้วแต่การทดสอบด้วยนะ
              งานบางอย่าง L2 ก็จำเป็นและเห็นผลมาก
              อย่างทดสอบ winzip ต่อให้คล้อกเยอะกว่าอย่าง 6400+ (1M) ยังสู้ 6000+ (2M) ไม่ได้เลยครับ
              Last edited by estrellas; 26 Sep 2008, 14:40:08.

Comment

Originally posted by estrellas View Post
                แล้วแต่การทดสอบด้วยครับ
                บางอย่าง L2 ก็จำเป็นและเห็นผลมาก
                เช่น ทดสอบ winzip ต่อให้คล้อกเยอะกว่าอย่าง 6400+ (1M) ยังสู้ 6000+ (2M) ไม่ได้เลยครับ
                มันก็ ขึ้นอยู่กับการทดสอบ จริงๆแล้วแคชมาก ก็เหมือนกับ พื้นที่สำรองมีมากขึ้น ไว้สำหรับการเก็บคำสั่ง เพื่อประมวณผล หรือเพื่อการเรียกประมวณผลครั้งต่อไปจะได้ไม่ต้องไปถามหา เอาที่หน่วยความจำบ่อยเกินไป นี้คือผลดีของแคช L1 และ L2

L1 แคช มักจะมีองค์ประกอบเป็นแบบ SRAM คือมีความเร็วใกล้เคียงหรือเท่ากับกับ CPU

L2 แคช มักจะมีองค์ประกอบ การทำงานคล้าย ๆ กับ DRAM
                Last edited by DDP; 26 Sep 2008, 19:25:46.

Comment

ไม่รู้ รู้แต่เอาใช้งานจริง ไม่ได้ทดสอบไรทั้งสิ้น

ทดสอบไป ไม่ได้ตัง เอาไว้ทำเงินดีกว่า อิอิ

Comment

รู้แค่โหลดไครซิสช้าว่า อิอิ

Comment

ไม่รู้ รู้แต่เอาใช้งานจริง ไม่ได้ทดสอบไรทั้งสิ้น

ทดสอบไป ไม่ได้ตัง เอาไว้ทำเงินดีกว่า อิอิ

Comment

ซ้ำซะ
                        Last edited by automation; 26 Sep 2008, 15:04:06.

Comment

ผมทักลายเซ็นหน่อยนึง เอาออกเลยเหรอท่าน จริงๆใช้ของไม่ต้องแรงมันก็ประหยัดไปได้เยอะครับ ดีครับ แต่เรื่องเปลี่ยนทัศนติผมว่า น่าจะลำบากหน่อย

Comment

Originally posted by Nash66 View Post
                            ผมทักลายเซ็นหน่อยนึง เอาออกเลยเหรอท่าน จริงๆใช้ของไม่ต้องแรงมันก็ประหยัดไปได้เยอะครับ ดีครับ แต่เรื่องเปลี่ยนทัศนติผมว่า น่าจะลำบากหน่อย

ไม่ได้เอาออกคับ รูปท่านไม่ขึ้นป่าว ใช่คับเวลาคนจะซื้อของจะเอาความคุ้มเป็นหลัก แต่ถ้าหาไม่ได้ละคับ แล้วตอนนี้ของมันเริ่มหมด เริ่มหาไม่ได้แล้ว ตัวใหม่ที่เข้ามามันก็เล่นได้เหมือนกันคับ แรงเหมือนกัน จุดประสงค์ของผมมีแค่นี้เองคับ
                            Last edited by DDP; 26 Sep 2008, 19:26:03.

Comment

อ่าฮะ

แล้วงี้ถ้าL2 2*1M หมด

ก็ต้องใช้ 2*512 แล้วจะงี้ใช้รุ่น 4800 ก้คงพอมั่งครับ ไม่ต้องไปใช้ถึง5200และ

ปล.ผมก็เป็นคนนึงที่กำลังจะซื้อCpuตัวใหม่หน่ะครับ

Comment

Working...
                              X