Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD >>> ขึ้น warning (c4) ช่วยดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SSD >>> ขึ้น warning (c4) ช่วยดี

ตามภาพเลยครับ

เกิดจากอะไรเหรอครับ ท่านใดทราบบ้าง แล้วมีปัญหากับอายุการใช้งานไหมครับ

เช็ค Bad

Last edited by gotmother; 26 Feb 2015, 22:09:09.

(05) Reallocated Sector Count คือจำนวนของ Bad Sector ที่ถูก Remapping ไปไว้ในที่สำรอง ทำให้โปรแกรมตรวจไม่เจอ แต่พอมันเยอะเกินมันก็ใช้งานไม่ได้ แล้วดูจำนวนของ bad sector ที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เป็นสัญญาณว่า HDD ลูกนั้นใกล้จะเสีย

(C4) Reallocated Event Count คือ จำนวนครั้งในการ "พยายาม Remap" (ไม่คำนึงถึงว่าสำเร็จหรือไม่) Sector ใด Sector หนึ่งไปยัง Sector สำรองบน Hard Disk

(C7) Ultra DMA CRC Error Count ตัวนี้เป็นตัวนับปัญหาที่เกิดกับสายสัญญาณ

สรุปคือ (05) และ (C4) เป็นตัวที่บ่งบอกถึงสถานะ "bad sector" มันกำลังเตือนว่า HDD ของคุณใกล้จะถึงเวลาอันควรแล้ว ตอนนี้ก็รีบๆ backup ข้อมูลได้แล้วครับ และก็เอาไปเคลมถ้ายังเคลมได้ แต่ถ้าหมดประกันแล้วลอง Low Lovel Format ซักรอบแล้วลองใช้โปรแกรมเช็คอีกรอบ เผื่อฟลุ๊ก ไม่งั้นก็ซื้อHDDใหม่

(ข้อมูลจากเว็บ Pantip อีกทีครับ >> http://pantip.com/topic/31712677)

Comment

HDD Tune อ่านค่า SMART บาง SSD ผิดนะครับ ใช้ Crystal Disk Info ดีกว่า
      http://crystalmark.info/download/index-e.html

ของผม ADATA ใน HDD Tune ขึ้น C5 ตั้งแต่แกะกล่องเลย

Comment

* ssd ไม่ใช่ hdd *

ssd มันเก็บข้อมูลในรูปของประจุไฟฟ้าใน cell ของ Nand Flash cell ใคร cell มัน ซึ่งมีโอกาสที่บาง cell
        จะมีปัญหามาตั้งแต่ผลิตก็มี ปรกติควรตรวจเจอตั้งแต่ขั้นตอนทดสอบ และ mark ว่าเสียไม่ให้ใช้ตั้งแต่ต้น
        ถึงมี cell เสีย ค่า SMART ก็ไม่โชว์

แต่ถ้าตอนนั้นไม่เจอ แล้วมาเจอตอนใช้งานจริง ถ้า controller เจอว่าบาง cell มีปัญหาก็จะถูก mark ว่าเสีย
        แล้วย้ายข้อมูลไป cell ใหม่ ค่า SMART ก็จะโชว์ว่ามีการย้ายข้อมูล

ปรกติการเจอ deflect เล็กๆ น้อยๆ แบบนี้ มักจะเจอตอนช่วงแรกๆ ของการใช้งาน คือมันเจอ cell สภาพไม่เหมาะสม
        หรือไม่ก็ตอนใช้งานมันนานๆๆ เขียนข้อมูลซ้ำๆจน cell หมดสภาพ

ดังนั้น ถ้าเจอซักไม่กี่อัน แล้วเพิ่มนิดหน่อย ในช่วงแรกๆ แล้วคงที่ไปตลอด ไม่มีปัญหาครับ

ไม่เหมือน HDD ที่เก็บข้อมูลบนสารแม่เหล็กที่เคลือบผิวจานหมุน ถ้า controller ของ HDD
        เจอว่าจุดใดบนหน้าจานหมุนไม่เหมาะสมที่จะเก็บข้อมูล มันก็จะบอกว่าตรงนี้ไม่ให้ใช้
        แล้วให้ย้ายข้อมูลไปที่อื่น

แต่เนื่องจากแม่เหล็กที่เคลือบผิวจานหมุนมันต่อเนื่องกัน ถ้าตรงนี้มีปัญหา ข้างๆ ก็อาจมีปัญหาตามมาได้

Comment

บอกตรงๆว่างงครับ 555

เดี๋ยวไว้ผมลงวินโด้ใหม่จะลองใหม่ อันนี้เป็น ssd ครับพึ่งซื้อมา liteon s900

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

Comment

ลง Windows ใหม่ไม่ได้ช่วยอะไรครับ เปลี่ยนโปรแกรมที่ใช้เช็คแล้วมาดูอีกทีละกันว่ายังขึ้น error อยู่ไหม

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                ลง Windows ใหม่ไม่ได้ช่วยอะไรครับ เปลี่ยนโปรแกรมที่ใช้เช็คแล้วมาดูอีกทีละกันว่ายังขึ้น error อยู่ไหม
                ครับ

พอดีต้องเปลี่ยนบอร๋ดเปลี่ยน cpu เลย รอลงวินโด้ทีเดยวเลยครับ

Comment

อาการเดียวกันกับอีกท่านที่กระทู้นี้เลยครับถ้าเกิดบน SSD แล้วอ่านค่าด้วย HD Tune แล้วเจอ
                  แต่ถ้าใช้ Crystal Mark ช่วยเช้คอีกโปรแกรมแล้วไม่เจอ ก็ไม่ต้องกังวัลอะไรครับ ใช้ไปได้ยาวๆเลย
                  เพราะ SSD ยี่ห้ออื่นก็มี Error นี้เหมือนกันครับ ถ้าจะให้สบายใจลองโหลดโปรแกรมทดสอบจากกระทู้
                  ด้านล่างนี่มาลองดูก็ได้ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...1-lite-on-s900

Comment

ออ ถ้าจะลงอยู่แล้วก็ไม่เป็นไร ผมตกใจเห็นบอกมาตอนแรกว่ามันขึ้น C4 มาดูอีกทีจะลงวินโดวส์ใหม่ซะแล้ว

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับผม

Comment

Working...
                      X