Announcement

Collapse
No announcement yet.

แกะกล่อง hp dv4-1021tx

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แกะกล่อง hp dv4-1021tx

หลังจากทีแรกดู tablet hp แต่เห็นตัวจริงแล้วจอขุ่นไปนิดและเห็นเม็ดพลาสติก ผมจึงตัดสินใจซื้อ ธรรมดาดีกว่า และได้ดู sony กับ mac เอาไว้ เลยไปเซ็นทรัลเพื่อไปดูตัวจริงตัดสินใจอีกรอบ และ เห็น hp dv-3113tx สวยดี แล้วกลับมาดูโบว์ชัวร์อีกทีไล่สเป๊ก ไปจนถึงเจ้าตัว hp dv4-1021tx แล้วสเป๊กสุดยอดมาก เลยลองค้นหาดูจนเจอกระทู้ขายพอดี (จริงๆผมอ่านมาทีนึงแล้วแต่คิดว่าเกินงบเลยอ่านผ่านๆไป)

พอกลับมาอ่านอีกทีผมเลยจองทันทีแล้วไปดูเครื่องตอนเย็นแล้วมัดจำในวันนั้น (ใจง่ายมาก เหอๆ แต่ของถูกใจตัดสินนานเดี๋ยวจะอดซะก่อน) จนเมื่อวานเงินเดือนออก ก็เลยไปรับเครื่องพร้อมจ่ายเงินเรียบร้อยที่ pantip แต่ก็ยังหิ้วไปเดินซื้อของต่อ เดินผ่านร้าน hp เจอพนักงานถามซื้อมาเท่าไร ก็เลยบอกไป พนักงานบอกว่า ทำไมไม่ซื้อร้านหนู ขายถูกกว่าตั้งสองพัน แถมเมาส์กับปรินต์เตอร์ด้วย ว้ายๆ ซื้อแพงกว่า ออกมาตั้งเดือนแล้วเนี่ย ใจแป้ว หลังจากเดินไปซื้อซิลิโคนเสร็จคาใจเดินกลับมาอีกรอบจริงเปล่า (ตะกี้เพื่อนเขาบอกว่าเขาหลอกเล่นแต่ยังไม่เชื่อ) พอไปอีกทีมองหาเขาเลยมาเฉลยว่าหลอกเล่นจริงๆ แต่บอกว่าตัวของแถมนั้นต้องดูว่ามี adapter เสียบด้วยหรือเปล่า

โอเค พอกลับถึงบ้านเลยแกะกล่องถ่ายภาพมาฝากครับ แบบว่าเป็นโน๊ตบุ๊คเครื่องแรกของผมและเป็นของที่ีผมซื้อมาด้วยราคาแพงที่สุดแล้วกระมัง

1. ชุดสุดคุ้ม

2.ดูกันใกล้ๆ

3. ใกล้อีกนิด

4. แกะกล่องหล่ะนะ (จริงๆแกะมาแล้วที่ pantip รอบนึงลองเครื่อง)

5. เปิดกล่องออกมา จะเจออุปกรณ์ต่างๆ (แบตเตอรี่ใส่กับตัวโน๊ตบุ๊คเรียบร้อยแล้ว) จะมีตัวให้เปลียนเสียบปิดช่อง blu-ray drive กรณีถอดออก

6.มาดูกันชัดๆ กับความดำเงางาม (แต่เปื้อนรอยนิ้วง่ายมาก สงสัยต้องใส่ถุงมือเล่น อิๆ)

7. เปิดจอขึ้นมา จะมีกระดาษกั้นระหว่างคีย์บอร์ดกับจอ

8. เอากระดาษออกไปเห็นกันชัดๆ

9. เป็นอลูมิเนียมครับ เงางาม (แต่ของรุ่น tablet ผมว่าก็ลื่นมือดีนะเป็นปุ่มๆจุดๆ)

10 intel centrino 2 2.4 GHz แรงๆไปเลย

11. ดูด้านข้างกันหน่อย

12. blu-ray drive กับ super multi dvd นอกจากนี้จะมีช่อง usb สองช่องและช่องต่อแลนอีกช่องนึง และรูเสียบสาย power

13. ดูสัญลักษณ์ blu-ray ใกล้ๆ (แต่ไม่มีเงินซื้อแผ่น 55)

14. สำหรับเมนู เป็นระบบทัช ครับ พอปิดเครื่องแล้วจะมองไม่เห็น

15. หลังจากเปิดเครื่อง ตรา hp สว่างสวยงาม

16. ทางด้านขวาจะมีแถบ ให้สครอว์เลื่อนได้ง่ายๆไม่ต้องกดปุ่มค้างไว้

17.ลองดูขอบกันบ้าง

18. มาดูพอรต์กันบ้าง รองรับ hdmi และใช้ air card ชนิด express รองรับสื่อ multi ทั้งหลาย และมีช่องต่อ esata

19. มาดูกล่องคู่มือต่างๆ

20. ข้างในจะมีคู่มือต่างๆ พร้อมกับรีโมตสองตัว (ตัวเล็กเสียบช่องเดียวกับที่เสียบ air cardX และตัวใหญ่รีโมตวิดีโอ ในตัวกระเป๋าจะมีที่ให้เก็บอยู่แล้ว (กระเป๋าเล็กกระทัดรัดถือแล้วไม่หนักเท่าไร)

21. สุดท้ายเสาอากาศ พร้อมกับตัวต่อกับพวกเคเบิลครับ เนื่องจากรุ่นนี้มี tv tuner ในตัว

จบการแกะกล่องเพียงเท่านี้ครับ เหลือเปลี่ยนแรมเป็น 3 GB (เห็นว่า 4 GB vista 32 bit ใช้งานได้ไม่ถึงไม่แน่ใจ) แล้วก็ซื้อประกันเพิ่มอีก 2 ปี ซึ่งต้องทำภายใน 90 วัน (1 ปี 3490 ถ้าซื้อ 2 ปีเพิ่มอีก 500 เป็น 3990 แต่ที่ซื้อเพิ่มจะไม่รวมประกันแบตเตอร์รี่กับตัวอแดปเตอร์นะ)

ส่วนตัวแถมที่เป็น dock, wireless mouse แล้วก็ wireless keyboard มูลค่า 9500 นั่นยังไม่ได้แกะครับ เนื่องจากนั่งเทสโน๊ตบุ๊คก็ตี 4 ละ ไว้ยังไงจะถ่ายมาให้ดูอีกที ลองต่อ hdmi กับจอ hp w2408 ยัง เซตงงๆอยู่ เดี๋ยวลองใหม่ แต่ดูท่าโต๊ะจะวางไม่พอต้องเอาโทรทัศน์ออกซะแล้ว - -")
    Last edited by bubbleball; 28 Oct 2008, 10:03:07.

สวยงามครับ ว่างๆลองรัน benchmarks แล้วเอาผลมาลงก็จะเป็นการดีมากเลยครับ

Comment

สวยดีครับ ตัวเครื่องอลุมิเนียมเงาวิ้ง*-*

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post
        สวยงามครับ ว่างๆลองรัน benchmarks แล้วเอาผลมาลงก็จะเป็นการดีมากเลยครับ
        นอกจาก 3d mark 2006 แล้วมีตัวไหนให้เทสอีกไหมครับ เครื่องยังไม่ลงอะไรมาก จะได้เทสแบบใหม่ๆเลย

Comment

NB ผมเคยแต่ใช้ AquaMark เทสน่ะครับ

พี่บอลจะลองดูก็ได้นะครับ

Comment

รุ่นนี้โอเคมากครับ เสียอยู่อย่างเดียว การ์ดจะอ่อนไปหน่อยครับ

Comment

ช่วยเทส AquaMark ให้ดูทีครับ

Comment

งามมากครับพี่น้อง ชอบโลโก้เป็นไฟออกมาด้วยมากเลย หุหุ

Comment

ดูทีวีเป็นไงบ้าง พอใช้ได้หรือเปล่า

Comment

ดัน รอดูคะแนนตู้ปลากับ3d-marks

Comment

Originally posted by nawin13 View Post
                      ดูทีวีเป็นไงบ้าง พอใช้ได้หรือเปล่า
                      เหมือนว่าตัวนี้ไม่มี tv tuner นะครับ ^^" ถ้ามี tv เดี๋ยว dv7 ขายไม่ออกกันพอดี

Comment

แจ๋มครับพี่น้อง ลง XP ได้ป่ะ เนี่ย สวยมากอยากได้จิงครับพี่น้อง

Comment

มาเฝ้ารอดูครับกำลังจับตามองอยู่ครับไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่แล้วครับเด๋วนี้

Comment

เชื่อใจ คุณ armzap ได้เลยครับ ว่าท่านได้ ของคุ้ม
                            เปลี่ยนแรมเมื่อไหร่ อย่าลืม ถ่ายรูป มาให้ ชมนะครับ ท่าน

Comment

เดี๋ยววันนี้ตอนบ่ายๆ ผมจะเทสแล้วเอามาบอกนะครับ เดี่ยวต้องทำแผ่น recovery ก่อน กลัวลงโปรแกรมเยอะแล้วผมไม่แน่ใจว่าแผ่น recovery มันจะจำพวกโปรแกรมพวกนี้ไปด้วยหรือเปล่า เกิดอนาคตฟอร์แมตใหม่ เพราะมันไม่มีแผ่นวินโดว์อ่ะนะ

ส่วนทีวีนั้นดูได้ครับ ก็บางช่องก็ชัดนะครับอย่างช่องสาม แต่บางช่องก็มีซ่านิดหน่อย

ส่วนการเทสผมคงจะเทสแบบแรมสองจิ๊กก่อน หมดงบอัพแรมแล้วเดือนนี้ 55 แล้วพรุ่งนี้ผมจะแกะ dock มาให้ดูกันด้วย

Comment

Working...
                              X