Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ ว่าเจ้าตัวนี้ Poppulse Digital Link II Digital Interface/Anti-Jitter

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ ว่าเจ้าตัวนี้ Poppulse Digital Link II Digital Interface/Anti-Jitter

ถามหน่อยครับ ว่าเจ้าตัวนี้ Poppulse Digital Link II Digital Interface/Anti-Jitter มันน่าใช้มั้ยครับ แล้วใช้แล้วทำให้เสียงดีขึ้นมากมั้ยครับ คือผมใช้ DAC super pro ตัว อัปเกรด อยู่นะครับ เลยคิดว่าจะหามาใช้ แต่ไม่มั่นใจว่ามันจะทำให้เสียงดีขึ้นหรือป่าวครับ ราคา 3500 ถ้าดีจะได้ลองหามาใช้นะครับ หรือว่ามันมีตัวที่ราคาถูกกว่านี้มั้ยครับ รบกวน เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แนะนำด้วยครับ

http://www.discoveryhifi.com/poppulse_digital.html

Poppulse Digital Link II
    Digital Interface/Anti-Jitter

Digital Link II ทำให้การเชื่อมต่อทางดิจิตอลของ คุณง่ายขึ้น เพราะสามารถแปลงอินพุทแบบ USB และ S/PIF (Coaxial & Optical) ไปเป็น Coaxial, Optical, I2S, Balanced XLR และฺBNC ยิ่งไปนั้น ก็คือ Digital Link II สามารถลด Jitter ในระบบ ดิจิตอลอย่างได้ผล จนคุณสามารถฟังออกอย่างชัด เจนว่าชุดเครื่องเสียงของคุณสามารถให้เสียงได้ใกล้ เคียงกับระบบอนาลอกอย่างไม่น่าเชื่อ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by csanti2000; 27 Sep 2008, 03:45:24.

เจ้าตัวนี้เป็นเพียง Digital Out Controller & Digital Out Interface Tranffer ไม่น่าจะทำให้เสียงดีขึ้นนอกจากนั้นการส่งสัญญาณมาที่ตัวอาจจะมีวงจร Check & Recovery Digital Data ไว้ป้องกัน Jitter ก็จริงแต่ขาสัญญาณออกจากตัวมันไป DAC ก็เกิด Jitter ได้อยู่ดีซึ่งเป็นการเชื่อมต่อหลายจุดโดยไม่จำเป็น

โดยส่วนตัวเห็นว่าเจ้าตัวนี้เหมาะอยู่ 2กรณี
    1. PC หรือ NB ของคุณไม่มี Digital Out และ DAC ของคุณไม่มี USB Interface
    2. PC หรือ NB ของคุณมี Digital Out Controller & Digital Out Interface Tranffer ที่แย่มากๆและ DAC ของคุณไม่มี USB Interface

ถ้าเป็นผมจะขาย Super Pro Upgrade บวกกับเงิน 3500 (เกินไปนิดหน่อย)ไปเล่น CARAT-PERIDOT ดีกว่าและน่าจะส่งผลมากกว่าครับ
    Last edited by JO; 27 Sep 2008, 04:19:04. Reason: แก้ไขคำผิด

Comment

Originally posted by JO View Post
      เจ้าตัวนี้เป็นเพียง Digital Out Controller & Digital Out Interface Tranffer ไม่น่าจะทำให้เสียงดีขึ้นนอกจากนั้นการส่งสัญญาณมาที่ตัวอาจจะมีวงจร Check & Recovery Digital Data ไว้ป้องกัน Jitter ก็จริงแต่ขาสัญญาณออกจากตัวมันไป DAC ก็เกิด Jitter ได้อยู่ดีซึ่งเป็นการเชื่อมต่อหลายจุดโดยไม่จำเป็น

โดยส่วนตัวเห็นว่าเจ้าตัวนี้เหมาะอยู่ 2กรณี
      1. PC หรือ NB ของคุณไม่มี Digital Out และ DAC ของคุณไม่มี USB Interface
      2. PC หรือ NB ของคุณมี Digital Out Controller & Digital Out Interface Tranffer ที่แย่มากๆและ DAC ของคุณไม่มี USB Interface

ถ้าเป็นผมจะขาย Super Pro Upgrade บวกกับเงิน 3500 (เกินไปนิดหน่อย)ไปเล่น CARAT-PERIDOT ดีกว่าและน่าจะส่งผลมากกว่าครับ
      CARAT-PERIDOT วันที่ไปซื้อ super pro ลองมันหมดทั้ง hd-1v กับอีกรุ่น(อะไรน้าจำๆม่ได้แล้ว) แต่ไม่ได้ลอง CARAT-PERIDOT ต้องรีบกลับมารับลูกที่โรงเรียน แต่ผมฟัง carat ทั้ง2ตัวแล้ว ผมกลับชอบเสียงของ super pro มากว่า คือเสียงมันจัดกว่าหน่อยอ่ะครับ

เจ้า CARAT-PERIDOT เสียงมันออกแนวไหนหรอครับ เหมือนกับน้องมันหรือป่าว (เสียงหวานนุ่ม)
      แนะนำทีครับ ส่วนตัวผมชอบเสียงออกแนวสดนิดหน่อยนะครับ ฟังเพลงแนวร๊อคหน่อยๆนะครับ

Comment

Originally posted by csanti2000 View Post
        CARAT-PERIDOT วันที่ไปซื้อ super pro ลองมันหมดทั้ง hd-1v กับอีกรุ่น(อะไรน้าจำๆม่ได้แล้ว) แต่ไม่ได้ลอง CARAT-PERIDOT ต้องรีบกลับมารับลูกที่โรงเรียน แต่ผมฟัง carat ทั้ง2ตัวแล้ว ผมกลับชอบเสียงของ super pro มากว่า คือเสียงมันจัดกว่าหน่อยอ่ะครับ

เจ้า CARAT-PERIDOT เสียงมันออกแนวไหนหรอครับ เหมือนกับน้องมันหรือป่าว (เสียงหวานนุ่ม)
        แนะนำทีครับ ส่วนตัวผมชอบเสียงออกแนวสดนิดหน่อยนะครับ ฟังเพลงแนวร๊อคหน่อยๆนะครับ
        คิดว่าคงแนวเดียวกันเพราะบริษัทที่ผลิตเดียวกันแถมใช้ DAC BB เหมือนกันอะครับแต่ตัว Super Pro Upgrade ถ้ามันมี USB อยู่แล้วส่วนตัวผมมองว่า Poppulse Digital Link II ไม่จำเป็นอะครับ

แต่ที่ Discovery Hi-Fi เค้าให้ลองได้คุณน่าจะยก Labtop + Dac + Head-Phone ที่ใช้ประจำไปลองจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดครับและจะได้ไปลอง CARAT-PERIDOT เทียบกันในคราวเดียวเลยครับ

Comment

Originally posted by JO View Post
          คิดว่าคงแนวเดียวกันเพราะบริษัทที่ผลิตเดียวกันแถมใช้ DAC BB เหมือนกันอะครับแต่ตัว Super Pro Upgrade ถ้ามันมี USB อยู่แล้วส่วนตัวผมมองว่า Poppulse Digital Link II ไม่จำเป็นอะครับ

แต่ที่ Discovery Hi-Fi เค้าให้ลองได้คุณน่าจะยก Labtop + Dac + Head-Phone ที่ใช้ประจำไปลองจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดครับและจะได้ไปลอง CARAT-PERIDOT เทียบกันในคราวเดียวเลยครับ

อ้อตอนผมไปซื้อก็ได้ลองครับ เจ้าตัวที่ผมถามอยู่นี่ เสียงมันดูกังวาลขึ้น แต่ผมไม่แน่ใจว่าเค้าต่อผ่านอะไรมามั่งนะครับ เลยมาถามดูครับ เผื่อมีใครได้ใช้อยู่ เพราะลอง เสริซดูแล้วไม่ค่อยมีคนพูดถึงเลยอ่ะครับ

Comment

เจ๋วเลย.....
            ผมค้นหาเครื่องแบบนี้มานานในที่สุดก็พบแล้วว่าเมืองไทยมีขาย
            (ปกติต้องซื้อ DAC เครื่องเสียงบ้านหลายหมื่นถึงจะแปลงได้แบบนี้ มันเกินความจำเป็นสำหรับคอมพิวเตอร์ครับ)
            เคยดูยี่ห้อ M-Audio ที่เว็บแต่เมืองไทยไม่มีใครเอามาขาย

สนใจมากๆ
            มีใครซื้อหรือเปิดดูข้างในหรือยังครับ(^-^)

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
              เจ๋วเลย.....
              ผมค้นหาเครื่องแบบนี้มานานในที่สุดก็พบแล้วว่าเมืองไทยมีขาย
              (ปกติต้องซื้อ DAC เครื่องเสียงบ้านหลายหมื่นถึงจะแปลงได้แบบนี้ มันเกินความจำเป็นสำหรับคอมพิวเตอร์ครับ)
              เคยดูยี่ห้อ M-Audio ที่เว็บแต่เมืองไทยไม่มีใครเอามาขาย

สนใจมากๆ
              มีใครซื้อหรือเปิดดูข้างในหรือยังครับ(^-^)
              คริ คริ ตกลงมันดีมั้ยครับคุณพจน์ เอามาใช้กับ AVR มันจะดีมั้ยเอ่ย

Comment

Working...
              X