Announcement

Collapse
No announcement yet.

A7V880 Detect Seagate 640GB SATA ไม่เจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• A7V880 Detect Seagate 640GB SATA ไม่เจอ

A7V880 Detect Seagate 640GB SATA ไม่เจอ

Harddisk รุ่นนี้ครับ ST3640323AS
    ผมซื้อ HDD ใหม่ กลับบ้านมาก็เอาไปเสียบกับคอมอีกเครื่องเพื่อแบ่งพาร์ทิชั่นตามปกติ ซึ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร หลังจากนั้นก็ถอดแล้วเอามาเสียบกับคอมตามเสปกลายเซ็นต์ครับ

ปรากฎว่า

bios หา HDD ไม่เจอ ผมก็นึกว่าสายไม่แน่น ก็ลองขยับสาย เปลี่ยนสายไฟใหม่ สายแล้วสายเล่า ก็ยังไม่ได้ จัมเปอร์ใส่ Limit 1.5GB/s แล้วนะครับเพื่อให้ใช้กับ SATA-1 ได้

ต่อมาก็มา Clear Bios ผลก็ยังเหมือนเดิมครับ

ผมก็เลยลองเอาตัวเดิม 320GB มาเสียบ และก็เอา 640GB มาเสียบเป็น HDD 2 ลูก เพื่อจะเข้า Windows เครื่องก็เจอตัว 320GB ตัวเดียว ขณะบู้ตหน้าจอ Windows Screen คอมได้ค้างในขณะนั้น เข้า Safe Mode ก็ไม่ได้

ถอดเอา 320GB บู้ตตัวเดียวก็ปกติ ผมมั่นใจว่า HDD ไม่เสียแน่ ๆ ปกติทุกอย่าง ถอดไปลองกับเครื่องอื่นก็ปกติ ไม่มีปัญหา

ทำยังไงดีครับ ?
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลอง Update Bios ครับ

Comment

อัพ ver ล่าสุดแล้วครับผม

Comment

สงสัย Bios ใว้ก่อนครับ Bios ตัวล่าสุดเดือน 2 ปี 2006 ตอนนั้น 640 ยังไม่มีคงต้องรอท่านอื่นที่ใช้บอร์ดรุ่นเก่าๆมาตอบครับ

Comment

ขนาดเกินเมนบอร์ดรองรับรึปาว

Comment

อัพเดตนิดครับ

สาเหตุคือ HDD มันวิ่งทำงานโหมด SATA2 นั่นเอง เมนบอร์ดไม่รองรับ เลยทำให้ Detect ไม่เจอ

แต่ปัญหาจริง ๆ คือ จัมเปอร์ล็อกบัสให้เหลือ SATA1 ไม่ทำงานครับ ผมแกะไปลองเครื่องอื่นที่รองรับ SATA2 ก็ใช้ได้ปกติ และก็เทสดูความเร็วมันวิ่งที่ SATA2 ทั้ง ๆ ที่จัมเปอร์เสียบในตำแหน่ง Limits to 1.5GB/s

ผมก็เลยสงสัย HDD ซะแล้วว่าตัวจัมเปอร์มันมีปัญหาหรือไม่

และผมก็ลองเอา 320GB ที่ใช้อยู่มาแกะจัมเปอร์ให้มันอยู่ในโหมด SATA2 ผลคือ ไบออสไม่ดีเทค อาการเหมือนกันเป๊ะ นี่แหละสาเหตุ พอผมใส่จัมเปอร์ไปใหม่ก็ปกติ ใช้งานได้ แต่ตัว 640GB มันไม่ยอมลดเหลือ SATA1 อ่ะครับ

สงสัย HDD ครับ ผมแกะไปลองเครื่องอื่นที่มีก็เหมือนกันหมด

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

น่าจะเป็นที่ไบออส สมัยก่อนนั้น ขนาดใหญ่ๆ ก็เพิ่งจะ 250-320G เองคับ

Comment

Working...
              X