overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: สอนวิธีดูspecเพื่อเปลี่ยน sat ของ X3 หน่อยครับ

OverclockZone Member darksiam's Avatar

Default สอนวิธีดูspecเพื่อเปลี่ยน sat ของ X3 หน่อยครับ

รบกวนเพื่อนชาว ocz
    เหนในบอร์ดหลายท่านบอก x3 พอเปลี่ยนแซท แล้วเสียงสูงกับกลางดีขึ้น
    1.ผมอยากรู้ว่าต้องคำนึงถึง เสปคของลำโพงยังไงครับ เช่น วัตต์ ดอก หรือ โอห์ม(คืออะไรครับช่วยอะไร)

Specifications:
    * Setellite Output: 21Wx2+56W RMS
    * Sensitivity Input: 520mV
    * Frequency response: 30Hz~20KHz
    * Harmonic Distortion:0.3% 1W 1KHz
    * S/N:>=65dB
    * Separation:>=40dB
    * Speaker: Subwoofer 6.5" Satellite 2.5"x2
    * Signal Input: RCAx6
    * Signal Output : Red/black cable clips
    Outside SizeSubwoofer)L414xW192xH320mm
    (Satellite speaker)L102xW78xH157mm

2.แล้วถ้าผมจาไปหา satมาเปลี่ยน จาต้องไปซื้อที่ไหนครับแนะนำหน่อยครับ
    ยี่ห้อไรแนะนำหน่อย ครับ....ขอราคาบ้าน ๆๆ นิดๆๆครับอิอิ
    หรือไปประกอบเอาแถวบ้านหม้อครับ ต้องใส่ลำโพงกี่ตัวครับใน 1 ข้าง
    (เพราะผมเหนมันจามีอันเล็กกับอันใหญ่ และ2 ตัวนี้มันต่างกันไงครับ ทำไมต้องใส่ 2 อันครับเพราะ ผมเหน saag ตัวเก่าผมมันมีอันเดียวอ่ะ)

ปล. คำถามสุดท้ายครับ
    x1.........Power Output: 34W RMS
    x3........* Setellite Output: 21Wx2+56W RMS
    x2........* Setellite Output: 13Wx2+20W RMS
    3. x2กับ3 ทำไมเซตมันเหมือนกันเด๊ะ แล้วทำไมกำลังขับมันต่างกันอ่ะครับเพราะต่างกันที่อะไรครับมีวิธีแก้เปล่า เพราะผมชอบเบสไม่ต้องมากอ่ะครับ เบสดังและปวดหัวถ้าได้และอีกเครื่องจาได้เอาx2 มาเปลี่ยนแซตเอาก็พอ แล้วไม x1 มันบอกแค่นั้นอ่ะครับ
    ขอบคุนครับถามหลายข้อเลยอิอิ

OverclockZone Member darksiam's Avatar

หุหุไม่มีใครตอบ อิอิ สงสัยถามติงต๊องอีกละเรา ตั้งกระทู้ทีไรไม่ค่อยมีครายตอบ เส้า ..... คงต้องลาออกและเรา

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

ohm เท่ากันก็พอครับ

ขอบคุนครับ แล้ว x3 กี่โอมห์หว่า

OverclockZone Member nung67's Avatar

เอามิตเตอร์วัดดูเลย

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

จริงๆแล้วนอกจากดูความต้านทาน(โอห์ม)แล้ว
    ควรจะดูช่วงความถี่ตอบสนองของลำโพงด้วยนะครับ
    จะได้ไม่ไปคล่อมความถี่ส่วนของซัพครับ เสียงจะได้ไม่ตีกัน (^-^)

ผมกะเอาจากที่เคยใช้นะครับ
    น่าจะตั้งแต่ 100Hz ขึ้นไปครับ

ขอบคุนคร๊าบ และ Frequency response: 30Hz~20KHz อันนี้คือรวมทั้งซัพด้วยใช่เปล่าครับ

Sub ตัว x1 กับ saag pantas 02 อันไหนเสียงดีก่าครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

30Hz-20kHz เนี่ย ความถี่ที่ขับออกรวมซับครับ จะให้ดีต้องรู้ความไวด้วยครับ บางทีอิมพีแดนซ์ได้แต่ความไวต่ำมากจัด เกิดอาการ"ขับไม่ออก"

Quote Originally Posted by nooi View Post
    30Hz-20kHz เนี่ย ความถี่ที่ขับออกรวมซับครับ จะให้ดีต้องรู้ความไวด้วยครับ บางทีอิมพีแดนซ์ได้แต่ความไวต่ำมากจัด เกิดอาการ"ขับไม่ออก"
    อิอิ เริ่มล้ำลึกและ ชอบ ๆ ๆครับ ตอบกานเยอะ ๆๆ นะ

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

ผมเองก็กำลังอยากเปลี่ยน Setellite X3
    ของผมบ้างเหมือนกันครับ เดี๋ยวรอเก็บข้อมูล+หาเวลาว่างๆก่อน
    ตอนนี้ก็ใช้สายลำโพงที่จิ๊กมาจากที่ออฟฟิศ
    กับใช้ EQ ช่วยปรับไปก่อน
    (สายสัญญาณรอของอยู่ยังไม่ได้)

OverclockZone Member nooi's Avatar

หา Sat ลูกเต๋าคู่บิดของ Bose มาแทนสิท่าน ลูกเล็กกว่าแต่เสียงแจ่มกว่าเดิมนะ

Quote Originally Posted by ManGoTEAM View Post
    ผมเองก็กำลังอยากเปลี่ยน Setellite X3
    ของผมบ้างเหมือนกันครับ เดี๋ยวรอเก็บข้อมูล+หาเวลาว่างๆก่อน
    ตอนนี้ก็ใช้สายลำโพงที่จิ๊กมาจากที่ออฟฟิศ
    กับใช้ EQ ช่วยปรับไปก่อน
    (สายสัญญาณรอของอยู่ยังไม่ได้)
    อิอิ ดีใจคนใช้ไมโครแล๊ปเยอะดีจัง เปลี่ยนแบบไหนบอกผมด้วยนะ รอชมผลงาน

Quote Originally Posted by nooi View Post
    หา Sat ลูกเต๋าคู่บิดของ Bose มาแทนสิท่าน ลูกเล็กกว่าแต่เสียงแจ่มกว่าเดิมนะ
    ขอบคุงคร๊าบ น่าสนเเห๊ะ ปั๊มตังงค์ก่อง

เอ่อ ถามอีกครับ sat ของ x123 กำลังขับมันเท่ากันหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

-..-

OverclockZone Member

x ไหนหว่า ของผมแกะแล้วมันไม่ใช่เงี๊ย (ผม x3)

โย่วท่านเทพเรือรบมาสู่กระทู้แล้ว ขอบคุนนคร๊าบ ความต้านทาน 4 โอห์ม

ถามอีกครับ ถ้าสมมติ แอมพลิฟรายเราขับได้ 100 w ลำโพงขับได้ 50 w
    แล้วเราเร่งสุด โวลลุ่ม แอมเราจาขับ 100 หรือ 50 ครับ

Quote Originally Posted by clound View Post
    x ไหนหว่า ของผมแกะแล้วมันไม่ใช่เงี๊ย (ผม x3)
    ต้องแกะของผมดูละ อิอิ ผมก็ x3

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

แป่ว มุขแป๊ก ไม่เข้าใจมุขนิ -*-

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks