Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำหน่อยครับ LCD 22 Samsung 2232GW กับ 2253LW

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำหน่อยครับ LCD 22 Samsung 2232GW กับ 2253LW

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่อะครับ
    รู้แค่ว่า 2232GW มันเป็นจอกระจก Contrast Ratio : DC 3000 : 1 (Static 1000 : 1)
    แต่ 2253LW มันเป็นจอธรรมดา Contrast Ratio (Typical/Dynamic) : 1000:1/8000:1

เห็นคนบอร์ดส่วนใหญ่บอกว่า จอกระจกถ้าเล่นไปนานๆมันจะแสบตามาก เพราะปกติผมก็เป็นคนเล่นนานอยู่แล้ว

ยังงัยรบกวนทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ป.ล. ใจก็อยากได้ Samsung T220 แหละ แต่เงินในกระเป๋ามันไม่ถึง

2232gw ภายนอกสวยงาม ส่วนภาพก็แจ่มชัดแจ๋วมากมาย แต่ถ้าเล่นนานแสบตาหวะ(ไม่ปรับค่าอะไร) แต่ผมปรับค่าลดแสงก็เหมือนปกติเลยครับเล่นอยู7ชม ก็เฉยครับ อีกอย่างนึง ตอนประกอบฐานรองของจอ อ่านคู่มือให้ดีหละ อย่าเหมือนผม ครึ่ง ชม เพราะหาคู่มือไม่เจอ เลยสุ่มเอาเอง พอเสร็จ...ดันเจอ

Comment

ตัว 2253LW มันเป็นตัว 21 นิ้วนี่นา
      ส่วนเรื่องจอกระจกผมก็ไม่ชอบ มันจะมีผลเมื่อห้องที่เล่นมมีแสงจากภายนอก มันจะสะท้อนเข้าตาทำให้เกิดอาการแสบตาเมื่อเล่นไปนานๆ ถ้าห้องมืดตึ้บไม่น่ามีผล
      รอท่านอื่นต่อ

Comment

เลือกอยู่เหมือนกันเลยครับ
        หลังจากล่าสุดที่ไปยืนดูเปรียบเทียบกันระหว่างสองรุ่น ผมเลือกตัว LW อ่ะครับ
        แต่พรุ่งนี้ไปพันทิพย์คงไปดูเปรียบเทียบกะของ AOC อีกตัวนึงก่อน

Comment

2232LW

Comment

มีโครงการเช่นกัน น้อวอ้วน ที่บ้านใกล้สิ้นอายุ ละมาหารายละเอียดไว้ก่อน พอดีเลยขอบคุณ ด้วย

Comment

ถ้าเงินถึงแนะนำ Samsung T220 20000:1 2ms ความคมชัดหาที่ติไม่ได้เลยสำหรับไฟล์ Vedeo
              ส่วน Samsung 2232GW 3000:1 2ms มีปัญหากับการดูไฟล์ Vedeo นะครับ Contrast มันน้อย
              ไป ภาพมันจะไม่ละเอียด ไม่สังเกตุยังเห็นได้เลย เหมือนกับเราเอากล้องโทรศัพย์1ล้านถ่ายรูปแล้วดูในโทรศัพย์เลยมันก็ชัดดีดูไม่รู้ แต่ถ้าเราลากลงคอมแล้วลองเปิดดูภาะมันจะแตกๆเหมือนช้ำเลือดช้ำหนอง เพราะพิกเซลมันน้อยไป
              ถ้าจะมาดูกับคอมซึ่งจอใหญ่กว่า แต่ถ้ากล้องโทรศัพย์เครื่องนั้นมี3ล้านพิกเซล ปัญหาก็ไม่มีแล้วลากลงคอมพ์มันก็ชัด
              เชื่อผมซื้อแล้วจบเลยครับ ไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนบ่อยๆเหมือนผม แต่ปัญหา Samsung T220 มันยังแพงอยู่นะ ตอนผมซื้อ 9500บาท หาซื้อยากอีกต่างหาก ถ้าจะซื้อผมแนะนำ JIB ชั้น3 จะมีขายครับ ที่อื่นไม่มีหายากมาก ไม่รู้ตอนนี้
              ราคาลดหรือยัง แต่เป็นจอด้านนะครับตัวนี้ ตอนผมขาย 2232GW ท่านยังไปคอมเม้นต์เลยผมจำได้นะ555

Comment

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะครับ

Comment

2232ฺBW ตัวนี้เป็นไงบ้างเหรอ??

Comment

ง่า.... ใช้ 2232GW เข้ามาแอบดูครับ
                    Last edited by OaNy_P; 28 Sep 2008, 01:32:54.

Comment

ผมสอยมาเมื่อวานนี้เลยครับเป็นตัว 2253LW พูดได้คำเดียวว่าเนียนมากครับ คุ้มกับเงินที่เสียไป
                      ยืนดูเปรียบเทียบกันระหว่างสองตัวนี้พอดีเลย ตัว 2253LW มันโดนใจผมมากกว่า ทั้งรูปทรงและ ความคมชัด
                      ไม่เชื่อลองยืนเปรียบกันสิครับ

Comment

2232GW +1

ชอบแบบจอกระจกก็แนะนำตัวนี้เลยครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน ส่วนตัวผมชอบจอกระจกครับ เลยสอยตัวนี้มาใช้

ถ้าจัดวางดี ๆ ไม่ให้แสงอยู่ข้างหลังเราก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ สำหรับจอกระจก

แต่ถ้าใครชอบจอด้านแนะนำ 2253LW ครับ แต่ผมไม่ชอบตรงจอขนาด 21.6" นี่สิ นอกนั้นแจ่มครับ

Comment

ห้องผมแสงมันเข้าค่อนข้างเยอะนะครับ ประมาณว่าวางมุมไหนแสงมันก็เข้าเต็มๆ

แล้วเจ้า 2 ตัวนี้ ขนาดแตกต่างกันมากมั้ยครับ เจ้า 2232GW มันใหญ่กว่า เจ้า 2253LW มากมั้ยครับ

แบบว่าเทียบกันแล้ว
                          Last edited by lnwhunsa; 28 Sep 2008, 10:02:38.

Comment

Originally posted by lnwhunsa View Post
                            ห้องผมแสงมันเข้าค่อนข้างเยอะนะครับ ประมาณว่าวางมุมไหนแสงมันก็เข้าเต็มๆ

แล้วเจ้า 2 ตัวนี้ ขนาดแตกต่างกันมากมั้ยครับ เจ้า 2232GW มันใหญ่กว่า เจ้า 2253LW มากมั้ยครับ

แบบว่าเทียบกันแล้ว
                            Samsung 2232GW 3000:1 Contrast มันน้อยไปสำหรับจอ22นิ้ว จอ22นิ้ว ต้องไม่ต่ำกว่า 10000:1 ขึ้นไป
                            Samsung 2253LW 8000:1 จอไม่เต็มบาท 21.6นิ้ว ถ้าเป็นผม ผมจะไม่เอาตัวนี้ ก็แล้วแต่ชอบนะ
                            แทบจะไม่ต่างกันเลยครับนิดหน่อยเอง 22 กะ 21.6 นิ้ว

ทำมัยไม่มอง LG 2252TQ 10000:1 ราคาตอนนี้น่าจะประมาณ 7500 บาท งานดีไซน์ก็ไม่ได้เป็นรอง2ตัวที่กล่าวมาเลย ชัดดีด้วย สีก็สวยด้วย ลองตัดสินใจดูอีกซัก1ตัวนะครับ...
                            Last edited by num821; 28 Sep 2008, 12:22:10.

Comment

2232LW

Comment

Working...
                              X