Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเกี่ยวกับ Jumper HDD ล็อก SATA1 หรือ SATA2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเกี่ยวกับ Jumper HDD ล็อก SATA1 หรือ SATA2

ต่อจากกระทู้นี้
    Harddisk รุ่นนี้ครับ ST3640323AS
    ผมซื้อ HDD ใหม่ กลับบ้านมาก็เอาไปเสียบกับคอมอีกเครื่องเพื่อแบ่งพาร์ทิชั่นตามปกติ ซึ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร หลังจากนั้นก็ถอดแล้วเอามาเสียบกับคอมตามเสปกลายเซ็นต์ครับ

ปรากฎว่า

bios หา HDD ไม่เจอ ผมก็นึกว่าสายไม่แน่น ก็ลองขยับสาย เปลี่ยนสายไฟใหม่ สายแล้วสายเล่า ก็ยังไม่ได้ จัมเปอร์ใส่ Limit 1.5GB/s แล้วนะครับเพื่อให้ใช้กับ SATA-1 ได้

ต่อมาก็มา Clear Bios ผลก็ยังเหมือนเดิมครับ

ผมก็เลยลองเอาตัวเดิม 320GB มาเสียบ และก็เอา 640GB มาเสียบเป็น HDD 2 ลูก เพื่อจะเข้า Windows เครื่องก็เจอตัว 320GB ตัวเดียว ขณะบู้ตหน้าจอ Windows Screen คอมได้ค้างในขณะนั้น เข้า Safe Mode ก็ไม่ได้

ถอดเอา 320GB บู้ตตัวเดียวก็ปกติ ผมมั่นใจว่า HDD ไม่เสียแน่ ๆ ปกติทุกอย่าง ถอดไปลองกับเครื่องอื่นก็ปกติ ไม่มีปัญหา
    ต่อไปผมก็แกะไปทดลองกับเครื่องที่รองรับ SATA2 ลองเทส HD Tune ดูมันก็ได้ความเร็วของ SATA-II ใช้งานได้ตามปกติ

แต่จัมเปอร์ที่ล็อกบัสให้เหลือ ขนาด SATA1 สิครับ ไม่ยอมล็อกให้เหลือ 1.5GB/s เพราะว่ามันวิ่ง 3GB/s ตลอด เมนบอร์ดผมเลยใช้ไม่ได้

หัวเสียบจัมเปอร์ที่ตัว Harddisk เสียเป็นไปได้มั้ยครับ

HDD 320GB ของผมอีกตัวก็รองรับ SATA2 เหมือนกันแต่ใส่จัมเปอร์ก็วิ่งที่ 1.5GB/s ปกติ พอผมถอดจัมเปอร์ให้มันวิ่ง 3GB/s ไบออสก็ detect ไม่เจอ อาการเหมือนกันเด๊ะ ๆ

แต่ตัวใหม่นี่ใช้ไม่ได้เลย ต้องใส่เครื่องที่รองรับ SATA2 เท่านั้น

เสียบจัมเปอร์ถูกต้องหมด แต่มันไม่ยอมลดบัสให้เหลือ 1.5GB/s ผมสงสัยว่า HDD เสียที่หัวจัมเปอร์หรือเปล่า

ไบออส ver ล่าสุดแล้วครับ ก็ยังใช้ไม่ได้

เครมดีไหมครับ ?
    Last edited by Athlon_TFS; 27 Sep 2008, 15:41:48.

ซื้อมานานแล้วยังครับ ลองเอาไปให้ที่ร้านที่ซื้อเช็คดู เผื่อตัวอื่นไม่เป็นก็เครมเลย

Comment

เคลมเลยครับ

Comment

Working...
      X