Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปวดหัวจะระเบิด ปิดคอมไม่ได้ ใครก็ได้ช่วยผมที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปวดหัวจะระเบิด ปิดคอมไม่ได้ ใครก็ได้ช่วยผมที

ไม่รู้เป็นอะไร กดชัตดาวน์เป็นรีสตาร์ทตลอด ทำตามที่เคยมีคนโพสต์ไว้ก็ไม่หาย เอาเมนบอร์ดไปเช็คที่ร้านก็ปกติดี แรมก็ปกติ Windows ก็ลงใหม่แล้ว ยังเหลือ PSU กับ การ์ดจอ ที่ยังไม่ได้เทสต์ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับอาการไหม ท่านผู้รู้คนไหนพอจะทราบสาเหตุช่วยด้วยครับผม

ถ้าเป็นผม จะลอง update BIOS ดู

Comment

แล้วทำยังไงอะครับ จะได้ลองทำดู แต่เครื่องผมไม่มี floppy A อะครับ จะทำได้เหรอครับ
      Last edited by goldberg_kku; 27 Sep 2008, 22:54:58.

Comment

ดึงปลั๊กออกเลยครับ (ล้อเล่นน๊า)

Comment

กด ชัด ดาว มันรีสต๊าด
          งั้นกด รีสต๊าด มันชัดดาวป่าวอะงับ

Comment

Originally posted by sabymode View Post
            กด ชัด ดาว มันรีสต๊าด
            งั้นกด รีสต๊าด มันชัดดาวป่าวอะงับ
            รูปโลโก้ท่าน เจ๋งดีครับ
            firefox ดีกว่า ie เยอะเลย

Comment

แล้วเรื่องของผมละครับ จะได้เรื่องไหมเนี่ย flash bios แล้วก็ไม่ดีขึ้น ไม่รู้เปนที่ PSU หรือเปล่าอะเนี่ย ใช้ Tagan u38 tg600 อะครับ
              Last edited by goldberg_kku; 27 Sep 2008, 23:42:20.

Comment

'_'a ที่บอกว่าเคยทำไปแล้ว เป็นวิธีนี้ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ลองทำดูนะครับ

- เข้าที่ Control Panel ตรงที่ Power Options
                - ไปที่แถบ Advanced ดูตรง Power Butons ตั้งให้เป็น Shutdown ตามรูปด้านล่างนี้อ่ะครับ
                Attached Files

Comment

ยังมีอีก 2 วิธีครับ

วิธีที่ 1.

- คลิกขวา My Computer > Properties > เลือกแถบ Advance
                  - ดูตรง Start Up and Recovery เลือก Setting แล้วก็เอาเครื่องหมายที่ติ๊กอยู่ออกตรงที่เขียนว่า
                  Automatically Restart ลองดูครับ

วิธีที่ 2.

- ลงวินโดว์ใหม่ครับ ไฟล์ในวินโดว์อาจจะเสีย >.< ( หมายถึงวินโดว์ตัวอื่นนะครับ ไม่ใช้ตัวที่ใช้อยู่ )

ป.ล. หรืออาจจะติดไวรัส Brontok อันนี้เอา NOD32 จัดการออกได้ครับ

Comment

เข้าไปแก้ไขที่ Registry

1. Start > Run > Regedit
                    2. [HKEY_LOCAL_MACHINE > SOFTWARE > Microsoft > WindowsNT > CurrentVersion > WinLogon
                    3. ในช่องด้านขวาให้สังเกตคำว่า "PowerDownAfterShutdown" ให้ดับเบิ้ลคลิกที่คำ ๆ นั้น
                    4. ในช่อง Value Data: ให้ใส่ค่าตัวเลขเท่ากับ 1 แล้ว OK
                    5. ถ้าไม่ได้ใช้งานคอมพ์ แล้วทำการเซฟงานต่างๆ เรียบร้อยแล้ว ให้ทำการ Restart เพื่อดูผลการปรับแต่งแก้ไข

ที่มา : www.bcoms.net

Comment

หายแล้ว.

จขกท หายไปแล้ว

Comment

ทุบเครื่องปายแล้วมั้งคับ
                        Last edited by thu29311; 28 Sep 2008, 01:14:04.

Comment

ไม่หายครับ ทำไงก็ไม่หาย TEST PSU แล้วก็ไม่ได้เปนไรครับ เปลี่ยน PSU ก็ยังเป็นเหมือนเดิมอะ หรือสำรองไฟอีกอย่างนึงยังไม่ได้เทส ผมว่าคงไม่ใช่ที่ software หรอกมั้งครับ

Comment

เคยเจอกับเมนบอร์ดบางรุ่น ต้องไปปรับในไบออส น่าจะเป็นหัวข้อ Power Management ครับ แต่จำไม่ได้ว่าปรับบรรทัดไหนครับ เดี๋ยวรอผู้อื่นมาตอบเสริมละกันครบ

Comment

ลองกดปิดที่ปุ่มเปิดเครื่องหรือยังครับ อาจจะหาย กดแล้วปล่อยให้มันชัตดาวน์เอง ไม่ใช่กดค้างครับ
                              Last edited by stepmixer; 28 Sep 2008, 09:48:35.

Comment

Working...
                              X