Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมผมเป็นอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมผมเป็นอะไรหรอครับ

คือ ปรกติผมเองก็พอทราบพอสมควรเกี่ยวกับคอม แต่ความนี้อาการนี้ไม่เคยเจออะครับ
    คือ เป็นงี้
    1. การทำงานปรกติทั่วไปสามารถทำได้ไม่มีปัญหา ไม่มีอาการโหลดค้าง(เช่น Word, Dream)
    2. การดูหนังจาก DVD, CD ไม่มีปัญหาชะงักกลางคัน
    แต่ในที่สุดคือ
    1. ในขณะที่ผมเล่นเกมไม่เกี่ยวกับสเปกแน่นอนครับเพราะผ่านอยู่ แต่ งง ว่าทำไมบางครั้งภาพนั้นหยุด แต่เพลงยังเล่นอยุ่ สักพักเพลงก็จะเงียบ ไฟที่เครื่องไม่กระพริบ กดปุ่มอะไรไม่ได้ พอรอเฉยๆ สักพักมันก็กลับมาทำงานได้ตามปรกติ ? และบางทีเป็นติดต่อกัน 2-3 นาที ต่อครั้งเลย และบางทีเว้นไม่ถึงนาทีด้วยซ้ำ
    2. ในขณะเล่นเกมทุกเกม บางครั้งเกมจะถูกตัดหน้าจอมาที่ window โดยไม่มีสาเหตุ และก็สามารถยอ้นกลับเข้าเกมได้ปรกติ (อันนี้ผมยังพอเดาได้ว่าผมคงโดนไวรัสไรสักอย่าง)

ดังนั้น ใครพอจะทราบบ้างครับว่าอาการเหล่านี้ เป็นอะไรเกิดจากอะไร

Spec
    Cel 2.4D อายุ 3 ปี <<< บางทีก็สงสัยมันเหมือนกัน
    P4v8x-x อายุ 4 ปี
    Ram 1 Gb 512+512 Rambo bus 400 2 ปี+Kingmax bus 400 ไม่ถึงปี
    samsung 80gb ปรับ SATA ธรรมดา ซื้อไม่ถึงปี
    GF6600TD ไม่แต่งอะไร 1 ปี
    PSU แถมร้านอายุประมาณ 6 ปี

อาการดังกล่าว เป็นได้ 2 อย่างด้วยกัน จากที่ดู

1 PSU แถมร้านอายุประมาณ 6 ปี
    ล่าสุด ผม ได้ซ่อม ซัพพลายให้เพื่อนไป หาย ลองแกะ ออกมาแล้ว เปิดฝา ทำความสะอาด

เวลา ฝุ่น มันเข้าไปอยู่แยอะๆ มันจำทำให้ ซัพลาย รวน + ร้อน และ ทำให้มีปัญหา ได้ ครับ

2 GF6600TD ไม่แต่งอะไร 1 ปี
    ถ้า ทำข้อ 1 แล้วไม่หาย ให้ สงสัย เป็นอันดับถัดไป ครับ

ป.ล นี่คือดูจากอาการ ที่ได้เล่ามา เท่าที่ ผมด น่าจะเป็นจาก ซัพลาย เพราะ ตอนเล่นเกม กาดจอ จะกินไฟ มาก ครับ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
    sigpic

Comment

ผมก็เคยเป็นนะ เล่นเกมส์แล้วค้าง
      แต่ก็กลับมาเล่นต่อได้

สำหรับกรณีของผมคือ
      ผมคล๊อกการ์ดจอ ดังนั้นจึงคาดว่า ความร้อนทำให้ค้าง
      สาเหตุที่คิดว่าความร้อนของการ์ดจอทำให้ค้างเพราะ เคยใช้ ati tool หาค่า max mem, core
      เปิด temp ดูด้วยพอขึ้นสูงๆ จะค้างไปเลย ต้อง end task

กรณีที่สองคือคาดว่าไฟไม่พอ
      เพราะ fullload น่าจะกินไฟเพิ่มแน่นอน
      อันนี้ยังไม่ได้ทดลองเพราะเพิ่งไปเอา psu ตัวใหม่มาคาดว่าวันนี้จะลองอีกครั้ง

Comment

ปัญหาความร้องของการ์ดรึป่าวครับ เกมส์ค้างอะครับ

Comment

ขอบคุณครับ เร็วมากจริงๆ เห็นที่ต้องไปสำรวจ PSU แล้ว

ตอนแรกก็สงสัยเหมือนกัน

พอมาฟังเข้าใจแบบนี้

ตามปรกติการทำงานทั่วไปการ์ดจอจะทำงานไม่เต็มที่ดังนั้น การกินไฟจึงไม่ที่สุด ใช่ไมครับ ?

ส่วนเวลาเล่นเกมการ์ดจอจะสูบเข้าไปอีก ดังนั้นถ้า PSU จ่ายไม่พอ ไม่จะค้าง ? แล้วจะกลับมาเหมือนเดิม เมื่อไฟเพียงพอ ถูกไมครับ ?

ถ้างั้น สำหรับ PSU ไม่มียี่ห้อเนี่ย ผมควรซื้อสักกี่ watt ดีครับ ตามสเปกข้างบน

ลืมบอก อุณภูมิของ การ์ดจอ อยู่ประมาณ 57 ตามปรกติ และสูงสุดที่ 64-66 (ส่วนใหญ่แค่ 62 ด้วยซ้ำ)
          ผมว่ามันก็ปรกตินะ ถ้า 70 ละก็น่ากัว
          Last edited by DemonXIII; 22 Jan 2007, 14:20:02.

Comment

ผมคิดว่าตามสเปคท่าน 350 ก็เอาอยู่ครับ ถ้าวัตต์เต็ม

Comment

น่าจะเป็นที่ PSU แหละครับผมว่า

Comment

ความร้อนของ cpu หรือเปล่าครับ ใช้มานาน ถ้าไม่ได้ล้างฝุ่น

Comment

อืม CPU ผมล้างฝุ่น เปลี่ยนซิลิโคลนใหม่เมื่อกลางปีที่แล้วคับ

Comment

แนะนำ แบบไม่เสีย เงิน ง่ายๆ ครับ

ลองถอด ซัพลาย แกะ เปิดฝา ทำความสะอาด แล้ว ลองเทส ดูใหม่ ครับ

อุปกรณ์ ไม่มีอะไรมาก แปรงสีฟันเก่าๆ 1 อัน + เคาะๆ กับพื้นให้ ฝุ่น มันออก

แล้วจะรู้ว่า ซัพพลาย ท่าน เหมือน ที่กักฝุ่น ชั้นเลิด เชียวแล
                    Last edited by Areyo; 22 Jan 2007, 17:15:33.
                    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
                    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
                    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
                    sigpic

Comment

Overclock รึปล่าว เคยเป็น อาการค้างแบบเนี๊ยะ

Comment

Working...
                      X