Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมส์แล้วค้างครับ...(T.T)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมส์แล้วค้างครับ...(T.T)

สเป็กเครื่องมีดังนี้...

เคส Gview บ้านๆธรรมดา

พาวเวอร์ Raidmax 630W.

บอร์ด ASUS M2N-E

ซีพียู AMD Athlon 64 X2 5000+ ตัวธรรมดา@2909 ไฟ1.400 ซิ้งค์ Zipang อุณหภูมิไม่เกิน 30 องศา

แรม Geil 1G*2ซิ้งค์เงิน ไฟ 1.95

การ์ดจอ
    - XFX 8800GT Zalman
    - Galaxy 9800GT Extreme Tuner
    - Sapphire HD4850
    - ASUS EAH4850 TOP

ฮาร์ดิกส์ WD400G

พัดลม 4 ตัว

อาการคือ...

เล่นเกมส์ไปได้ซักพักนึงประมาณ 10 นาที

แล้วก็ค้าง ต้องกดรีสตาร์ทใหม่ กดรีสตาร์ทบางทีก็ไม่ติดอีก บางทีก็ติดบูทได้แต่เดี๋ยวก็ขึ้นจอฟ้า

คงเกี่ยวกับการ์ดจอร้อน แต่มันจะร้อนเหมือนกัน 4 ตัวเลยหรอครับ

ฺไบออส คล็อกให้มันเป็น Pci-E 101 (ใช่ไหมหว่า) ตั้งออโต้ก็เป็นเหมือนกัน

เลยอยากรู้สาเหตุว่า มาจาก...

การ์ดจอ (เป็นทั้ง 4 ตัวเลยหรอ โชคดีจัง) หรือ

เมนบอร์ด ASUS จ่ายไฟดีไป ทำให้การ์ดจอร้อน หรือ

พาวเวอร์ Raidmax 630W. จ่ายไฟไม่นิ่ง หรือว่าจ่ายไฟเยอะไป เลยเอ๋อ

ช่าวยวิคราะห์หน่อยครับผม

ขอบคุณครับ

หลังจาก oc ได้ลองรัน ORTHOS ดูม่างป่ะครับ

Comment

รันแล้วครับ ผ่านดีไม่มีอารายเกิดขึ้นครับ...(T.T)

Comment

ถ้า oc ไว้ให้ลองเซ็ตกลับมาเป็น default ให้หมดเลยครับ

แล้วค่อยๆลองหาสาเหตุดูว่ามันเกิดจากอะไร

Comment

ผมว่ามันน่าจะร้อนเกินไปนะ ผมเคยบอยเวลาระบบมันร้อนมากๆ

Comment

โอเคครับ ตอนนี้หายแล้วครับ แต่ปรับเป็น 1440*900 เล่นได้เกือบชั่วโมงแล้วก้ไม่ได้เล่นแล้ว

แต่ก่อน 1680*1050 ค้างบ่อยมาก ตอนนี้ปรับค่าDefault หมดแล้วครับ ขอบคุณครับ

แล้วตอนนี้จะไล่อารายต่อไปดีครับ ลดตัวคูณ ปรับบัส หรือปรับแรม ทำไรดีครับ

ขอบคุณครับ...(^.^)

Comment

Originally posted by aijay View Post
              โอเคครับ ตอนนี้หายแล้วครับ แต่ปรับเป็น 1440*900 เล่นได้เกือบชั่วโมงแล้วก้ไม่ได้เล่นแล้ว

แต่ก่อน 1680*1050 ค้างบ่อยมาก ตอนนี้ปรับค่าDefault หมดแล้วครับ ขอบคุณครับ

แล้วตอนนี้จะไล่อารายต่อไปดีครับ ลดตัวคูณ ปรับบัส หรือปรับแรม ทำไรดีครับ

ขอบคุณครับ...(^.^)

จับภาพ CPU-Z มาดูให้ทุกหน้าคับ

Comment

CPUZ ครับ...(^.^)
                Attached Files

Comment

คำเตือน อาการนี้ cpu ใกล้จะลาโลกแล้วท่าน

Comment

Originally posted by shushaval View Post
                    คำเตือน อาการนี้ cpu ใกล้จะลาโลกแล้วท่าน

จริงดิท่าน...(T.T)

Comment

ลองเปลี่ยนเป็น intel ดูครับ ... อ่ะ ล้อเล่งนะ อิอิ

Comment

Working...
                      X