Announcement

Collapse
No announcement yet.

Kav เจอไฟล์ Windows เป็นไวรัส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Kav เจอไฟล์ Windows เป็นไวรัส

งงครับ Hdd เพิ่งลง Win ใหม่ Format ใหม่ทั้งลูก
    ลง Win เสร็จ ลง Kav 2009 มันเจอ ไฟล์ Windows เป็นไวรัสซะงั้น ...

งง ครับ ...

เมื่อ ก่อน ศรัทธา Kav มาก เดี๋ยวนี้ เริ่ม หมดศรัทธาแล้ว ... แต่ก็ยังเชื่อมั่นใน Kaspersky อยู่

ใครพอมีวิธีแก้ไข หรือ คำแนะนำ ดีๆ มั่งครับ

ขอบคุณครับ

ไพล์ที่ว่าคือ ??? จริงๆลงใหม่ใช่ว่าปลอดภัยเสมอไปนะขนาดแผ่นวิสต้าที่ผมซื้อมาอะลงเสร็จแถม spyware vundo มาด้วย -..-

Comment

ที่ผมเจอนะ ชื่อไฟล์มันประมาณว่า system restore ของผมเจอ 2 ตัว
      พอมันสแกนเสร็จ มันลบให้เสร็จสับ พอ restart เครื่องใหม่เท่านั้นแหละ
      งานเข้าเลยคับ keyboard พิมพ์ไม่ได้ windows ก็รู้สึกว่าจะรวนๆ program บางตัวก็เข้าไม่ได้

สรุปต้องใช้ system restore (ก่อนสแกนผม create restore เอาไว้พอดี กันเหนียว) d(-__-")b
      เลยรอดตัวไปคับ

เดียวนี้เวลาจะสแกน ผมจะสแกนทีละ drive แล้วนั้งรอมันเลยคับ ว่ามันจะเจอไวรัสตัวไหน

ปล. windows ที่คุณเพิ่งลงนั้น เป็นตัว ori หรือว่า โม มาแล้วอ่ะคับ ถ้าโมมาแล้ว การเจอไวรัส
      อาจจะเป็น crack โปรแกรมต่างๆที่ถูกจับยัดมาใน windows ตัวนั้นๆก็ได้คับ

ส่วนเรื่องคำแนะนำก็อย่างที่ผมบอกคือ สแกนทีละ drive โดยเฉพาะ drive C
      นั่งเฝ้าได้ก็ดีคับ ถ้ามันเด้งว่าเจอไวรัสชื่อประมาณ system อะไรพวกนี้ ก็ค่อยๆดู directory ของมัน
      แล้วก็พิจรณา (เดา) ว่ามันเป็นไวรัสหรือไม่ แล้วค่อย remove ออกจากส่วนที่มัน detected อ่ะคับ d(^__^")b

Comment

จำได้ว่าก่อนจะลบมันจะถามก่อนไม่ใช่เหรอคะ ของเราใช้ KIS เพราะคีย์เวอร์ชั่น 2009 หาง่ายกว่าเยอะคะ
        ------------------------------------------------------------------------
        ลงวินใหม่แบบ ORI ยังเจอโทรจันเลย กลุ้ม

Comment

บางทีไวรัสมันไปเกาะอยู่ที่ ไฟล์ system เมื่อแอนตี้ไวรัสเจอจึงเตือนว่าเป็นไวรัส แอนตี้ไวรัสบางตัวจะคลีนแต่ไม่ลบแม่จะคลีนไม่ได้ก็ตาม แต่บางตัวจะลบทันทีที่คลีนไม่ได้

Comment

แปลกนะ ผมชอบ Kis มากที่สุดๆ
            แต่Key 2009 หายากมากคับ เหอๆๆ

Comment

ถ้าเป็น windows แผ่น Modified มา ก็ไม่แปลกที่หากจะมีไวรัสหรือ trojan อยู่ในนั้น
              มีเยอะแยะไปครับ ที่โมใส่เข้าไป แล้วเอามาโพสแจกตามเวป
              ด้วยจุดมุ่งหมายบางประการ

Comment

ผมก็เป็นเหมือนคุณ ใช้ kav แล้วมีปัญหาสแกนโดนอะไรไม่รู้ มันเด้งตลอด แล้วมันก็ให้ติดต่อกับ microsoft อะครับ v.2009 นะครับ เซ็งมากเลย ซื้อของแท้มา 2 กล่อง กลับไปใช้ nod32 เหมือนเดิม

ปล.ก็ใช้ win cop vl ของ skz นะครับ แล้วก็ใช้ ori ของ skz ด้วยซึ่งเขาก็ไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลยอัพเดทก็ได้ก็เป็น

Comment

Originally posted by Petrus View Post
                  ถ้าเป็น windows แผ่น Modified มา ก็ไม่แปลกที่หากจะมีไวรัสหรือ trojan อยู่ในนั้น
                  มีเยอะแยะไปครับ ที่โมใส่เข้าไป แล้วเอามาโพสแจกตามเวป
                  ด้วยจุดมุ่งหมายบางประการ
                  ตามนี้เลย คับ
                  มันอาจจะเปงไฟล์แครกก้อได้ คับ

Comment

ถ้า Kaspersky เด้งแจ้งเตือนส่วนมากจะเจอไวรัส หรือ เป็นการแจ้งเตือนการเปลี่ยนแปลงในส่วนที่ registry หรือ การอนุญาตใ้ห้รันโปรแกรมทำงาน

ถ้ามีรูปน่าจะพอบอกได้...เพราะมันมีแจ้งเตือนหลายแบบนะ...ยิ่ง Kaspersky Internet Security คนปรับไม่เป็นไม่แนะนำให้มาใช้ เด๋วจะบ่นว่าทำไมมันเด้งแจ้งนู่นนี่บ่อยจัง [คือมันปรับได้ ไม่ต้องแจ้งขึ้นเตือนได้..]

ส่วนคนที่บอกเจอไวรัสทั้งๆที่ลงเครื่องใหม่ ถ้าใช้ Unlimited Patch.exe แครกเครื่อง มันจะมีโทรจันแอบเข้ามาด้วย ลองดูในรูปครับ

ใช้ NOD32 ก็ทำใจระวังโดนไวรัสตัว W32.Sality.Z ตอนนี้ไม่รู้กลายพันธ์เป็นอะไรอีกไหม ติด .exe ตายแน่...ตอนที่อยู่มหาลัย NOD32 V3 อัพเดต นิ่งเลยสแกนไม่เจอ อยู่กับไวรัสในคอมได้อย่างมีความสุขจริงๆ...

Comment

Working...
                    X