overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 49

Thread: All aluminum case material

OverclockZone Member salad's Avatar

Default All aluminum case material

สวัสดีคับ เพื่อนๆชาว Overclock Zone ถ้าผม post ผิด หัวข้อก็ย้ายได้น่ะคับ เผอิญ อยู่แต่หัวข้อ ขายของมือสอง แต่มีความข้องใจเกี่ยวกับ Aluminum Case อ่ะคับ เลยอยากจะถามว่า...

ทำไมคนไทยส่วนใหญ่ ถึงไม่ใช้ Aluminum Case อ่ะคับ มีปัจจัยใหญ่ๆๆ อะไรบ้างอ่ะคับ เพราะถ้าเทียบกับ สิ่งที่ได้มากลับมานั้นไม่คุ้มเหรอคับ

ปัจจัยที่ทำให้คนไทยส่วนใหญ่ไม่ใช้ Aluminum Case คือ...
    1. ราคา หรือเปล่า
    2. ลูกเล่นหรือ ความหลากหลาย ของ case หรือเปล่า
    3. มีปันหากับชิ้นส่วน computer บางตัว หรือเปล่า
    4. ... ยังนึกไม่ออก

ถ้าใครมีความคิดเหง ขัดแย้ง หรือเห็นด้วยยังไง ช่วยบอกทีน่ะคับ อยากทราบจิงๆ

ขอบคุณที่สละเวลาน่ะคับ

OverclockZone Member alec's Avatar

รู้ว่าผิดที่ก็ยังอุส่าโพสอีกนะคนเรา
    1. อลูมิเนียมแพงกว่า
    2. เคสธรรมดามีให้เลือกเยอะกว่า ก๊อปกันมาก็มีมั้ง
    3. มีปัญหาอะไรหว่า
    4. อลูมิเนียมดีกว่าตรงเบา ไม่เป็นสนิม แพงดี และความพอใจส่วนตัว
    ทีหลังรู้ว่าผิดที่ก็ไปโพสให้ถูกที่ซะละ แล้วก็ผมว่าส่วนใหญ่เค้าไม่ได้ใช้เคสอลูมิเนียมนะ เพราะมันแพงก่า

OverclockZone Member star2exodus's Avatar

ในมุมมองผม

เคสแพง มันไม่ได้ทำอะไรเดี่ยวกับการใช้งาน
    เครื่องไม่ได้เร็วขึ้น
    เคสทั่วไปมันหลากหลายกว่า Mo ได้ ไม่ต้องกลัวเสียดาย

OverclockZone Member salad's Avatar

ขอโทดทีน่ะคับ แต่ก็ขอบคุนที่ช่วยเข้ามาตอบน่ะคับ แต่บางทีผมก็มองว่า มันมีส่วนอยู่ใน IT Market อ่ะคับ เพราะคนที่นี้ส่วนใหญ่ น่าจะเลือกซื้อของกันอ่ะคับ น่าจะมีมุมมองที่ดีกว่าอ่ะคับ

ถ้าได้มุมมองที่มากขึ้น จะได้ตัดสินใจ ที่จะซื้อ Aluminum Case ก็เลย ถามเพื่อไว้ด้วย และก็อาจจะเอา กระทู้นี้ในการ ซื้อ case อ่ะคับ

OverclockZone Member baroz's Avatar

ที่เค้าบอกๆมาก็ มันเบา
    เย็นกว่า(ในห้องแอร์ยิ่งเย็น) จะช่วยระบายความร้อนไปในตัว
    แพง และคนส่วนน้อยที่ใช้นะ

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Quote Originally Posted by alec View Post
    รู้ว่าผิดที่ก็ยังอุส่าโพสอีกนะคนเรา
    1. อลูมิเนียมแพงกว่า
    2. เคสธรรมดามีให้เลือกเยอะกว่า ก๊อปกันมาก็มีมั้ง
    3. มีปัญหาอะไรหว่า
    4. อลูมิเนียมดีกว่าตรงเบา ไม่เป็นสนิม แพงดี และความพอใจส่วนตัว
    ทีหลังรู้ว่าผิดที่ก็ไปโพสให้ถูกที่ซะละ แล้วก็ผมว่าส่วนใหญ่เค้าไม่ได้ใช้เคสอลูมิเนียมนะ เพราะมันแพงก่า
    Quote Originally Posted by star2exodus View Post
    ในมุมมองผม
    เคสแพง มันไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับการใช้งาน
    เครื่องไม่ได้เร็วขึ้น

เคสทั่วไปมันหลากหลายกว่า Mo ได้ ไม่ต้องกลัวเสียดาย

สีแดง เป็นเหตุผลหลัก

สีน้ำเงิน คือ สีแดงเป็นต้นเหตุ

OverclockZone Member kae's Avatar
    นครชัยศรี สามพราน นครปฐม

Quote Originally Posted by soniconline View Post
    สีแดง เป็นเหตุผลหลัก

สีน้ำเงิน คือ สีแดงเป็นต้นเหตุ
    +++ จริงจ้ะ แต่ก็เพิ่งเปลี่ยนมาเป็นเคสอลูเหมือนกันนะ +++
    ++++ เหตุผลเพราะมันเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ได้ยาวนาน ( ผมคิดเองนะ ) สวยเย็นยัดอุปกรณ์ได้เยอะ
    ไม่ต้องโมเพิ่ม ( ถ้าใหญ่ๆ ) ขายต่อราคาไม่ตก ( มั้ง ) +++++
    +++++ เมื่อนับข้อดีได้สามข้อแย้วก็ตกลงซื้อเคสอยูเยยกั๊บ +++++

อืม ส่วนใหญ่ ถ้าไม่มองที่ ราคา กับ รูปแบบที่อาจจะมีให้เลือกน้อย ก็ถือว่า น่าจะ ok น่ะคับ หรือเปล่า

OverclockZone Member Hercules's Avatar

ไม่ต้องอะไรมาก เหตุผลที่คนทั่วไปไม่นิยม เคสอลูมิเนียม เพราะมันแพง แค่นั้นแหละ

ถามใจลึกๆ ก็อยากได้อยู่หรอก แต่ม่ายมีตังค์ อิอิ

OverclockZone Member hiyoko's Avatar

อืม...ส่วนใหญ่ก้อมีแต่คนว่าแพง ... แต่ถ้ามันคุ้มกับการใช้งานในระยะยาว มันก็น่าสนใจกว่า (รึป่าว)

หรือว่าคนส่วนใหญ่ไม่นิยมและไม่เน้นคุณภาพของ CASE แต่สนใจที่อุปกรณ์ด้านในมากกว่า ...

เราก้อไม่รู้อ่ะว่า ความแตกต่างระหว่าง CASE ธรรมดากับ CASE อลูมิเนียมมันคุ้มกันมั้ยกับ ผลต่างของจำนวนเงินที่ต่างกัน
    คงอยู่ที่ความพอใจมั้งนะ ....

OverclockZone Member yuttavete's Avatar

ของงี้ นานาจิตตัง ต่างคน ต่างมุมมอง มีผลน้อยมากด้านประสิทธิภาพ แต่มีผลมากมายด้านจิตใจ
    มันสวยดี

ส่วนกระผม ไม่เน้น มีเคสก็ใส่เคส ไม่มีเคสก็ใส่กล่อง

OverclockZone Member soniconline's Avatar

ทั้งนี้ทั้งนั้น บอกตรงๆเลย ผมก็อยากได้เหมือนกัน ถ้าผมมีวงเงินไม่จำกัดผมก็คงซื้อมาใช้แล้วหละครับ

สรุป เงินนี่เรื่องหลักครับ

OverclockZone Member

สวย

OverclockZone Member Onn[th_onset]'s Avatar

ซื้อเคส สนแค่หน้าตาอย่างเด๊วผม อุอุ ถูกใจก็ใช่เลย

OverclockZone Member num's Avatar

ชอบสวย หล่อ ใหญ่ แต่ไม่ชอบแพง

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Smile

Quote Originally Posted by baroz View Post
    ที่เค้าบอกๆมาก็ มันเบา
    เย็นกว่า(ในห้องแอร์ยิ่งเย็น) จะช่วยระบายความร้อนไปในตัว
    แพง และคนส่วนน้อยที่ใช้นะ
    -----------------------------------------------------
    เย็นกว่า...ถูกต้องเระค้าบ
    ลดลงไป 5 องศา แค่เปลี่ยน(ขนาดเคสเท่ากัน พัดลมเท่ากัน)
    ผมเปลี่ยนจาก เคส Delux ----> Cooler master 730----> เย็นลง 5 องศา
    และ Coolermaster 730 --->Cooler master 830 -----> เย็นลงอีก 5 องศา
    รวมๆ แล้วรีดความร้อนทิ้งไป 10 องศา
    930 ที่ 3.5GHz เคยอยู่ในสถานะ Ideal ที่ 48 และเปลี่ยนเคสสุดท้าย Ideal ที่ 37 องศา

อลูมิเนียมคายความร้อนได้เร็ว ในขนาดเคสทั่วไปที่เท่ากัน
    เพราะส่วนใหญ่อลูมิเนียมเป็นสื่อระบายความร้อนได้ดี

และส่วนใหญ่เคสอลูมิเนียมที่วางขายมีการออกแบบได้ดี
    โดยคิดถึงการระบายความร้อนและการติดตั้งอุปกรณ์ต่างๆ(เคสทั่วๆ ไปต้องงัด แงะ ยัด อุปกรณ์เข้าไป เพราะขนาดและระยะที่ไม่ได้มาตรฐาน อันทำให้สมบัติที่เรารัก
    ติดตั้งลงไปเสี่ยงเสียหายด้วยเหตุอันไม่สมควรจะเกิด)

เคสเหล็กทั่วๆไป(ยกเว้นยี่ห้อดังๆ) มักเน้นสวยงามแต่ไม่ได้คำนึงถึงหลักกลศาสตร์ด้านต่างๆ ในการใช้งานเช่นด้านแลกเปลี่ยนความร้อน เป็นต้น
    ***เป็นประสบการณ์ของผมเอง อาจไม่ใช่เเนวทาง แต่ก็คุ้มค้าสำหรับผมมาก***

OverclockZone Member star2exodus's Avatar

ใช่ แค่ Tsunami ส่วนฝาไม่เปิดมันร้อย เลย

ฝากน้องร้านทำป้ายไปเจาะ วงกลม พัดลมระบาย สัก 1-2 ช่อง

ไม่เสียดาย ช่างทำให้ดีก็สวย และเย็น อิอิ

OverclockZone Member cavymadness's Avatar

อยากใช้เคสอลูเหมือนกันครับ แต่รู้สึกว่ามันแพง ตอนซื้อคอม ซื้อรวมๆตัดรายจ่ายตรงเคสอลูเอาไปเพิ่มตรงอื่นหมด - -"

พอจะซื้อเคสอลูทีหลัง เคสเก่าจะเอาไปไว้ไหน ห้องเต็มไ่ม่มีที่วางแล้ว^^"

ว่าแต่ เคสอลู นี่ไฟดูดมัยครับ ถ้าไฟไม่ดูดก็น่าสนเหมือนกัน เพราะเปิดฝาเคสปัจจุบันทีไร ต้องทำตัวเองเป็นสายดินทุกที^^"a

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

ดูด หมดแหละคับ อะลูมิเนียมก้อเปงโลหะชนิดนึงน้า ถ้าไม่ดูดต้องไปเล่น เคสใสงับ

OverclockZone Member mrair's Avatar
    สรงประภา ดอนเมือง

เป็นเหตุผลส่วนตัวนะครับ
    1. ไม่เป็นสนิมฝุ่นเหมือนเคสเหล็ก
    2. ดูดีมีชาติตระกลู
    3. เปลี่ยนเครื่องข้างใน เมียไม่รู้<--- เหตุผลหลักครับ อิอิ...

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks