Announcement

Collapse
No announcement yet.

All aluminum case material

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by baroz View Post
    ที่เค้าบอกๆมาก็ มันเบา
    เย็นกว่า(ในห้องแอร์ยิ่งเย็น) จะช่วยระบายความร้อนไปในตัว
    แพง และคนส่วนน้อยที่ใช้นะ
    -----------------------------------------------------
    เย็นกว่า...ถูกต้องเระค้าบ
    ลดลงไป 5 องศา แค่เปลี่ยน(ขนาดเคสเท่ากัน พัดลมเท่ากัน)
    ผมเปลี่ยนจาก เคส Delux ----> Cooler master 730----> เย็นลง 5 องศา
    และ Coolermaster 730 --->Cooler master 830 -----> เย็นลงอีก 5 องศา
    รวมๆ แล้วรีดความร้อนทิ้งไป 10 องศา
    930 ที่ 3.5GHz เคยอยู่ในสถานะ Ideal ที่ 48 และเปลี่ยนเคสสุดท้าย Ideal ที่ 37 องศา

อลูมิเนียมคายความร้อนได้เร็ว ในขนาดเคสทั่วไปที่เท่ากัน
    เพราะส่วนใหญ่อลูมิเนียมเป็นสื่อระบายความร้อนได้ดี

และส่วนใหญ่เคสอลูมิเนียมที่วางขายมีการออกแบบได้ดี
    โดยคิดถึงการระบายความร้อนและการติดตั้งอุปกรณ์ต่างๆ(เคสทั่วๆ ไปต้องงัด แงะ ยัด อุปกรณ์เข้าไป เพราะขนาดและระยะที่ไม่ได้มาตรฐาน อันทำให้สมบัติที่เรารัก
    ติดตั้งลงไปเสี่ยงเสียหายด้วยเหตุอันไม่สมควรจะเกิด)

เคสเหล็กทั่วๆไป(ยกเว้นยี่ห้อดังๆ) มักเน้นสวยงามแต่ไม่ได้คำนึงถึงหลักกลศาสตร์ด้านต่างๆ ในการใช้งานเช่นด้านแลกเปลี่ยนความร้อน เป็นต้น
    ***เป็นประสบการณ์ของผมเอง อาจไม่ใช่เเนวทาง แต่ก็คุ้มค้าสำหรับผมมาก***

Comment

ใช่ แค่ Tsunami ส่วนฝาไม่เปิดมันร้อย เลย

ฝากน้องร้านทำป้ายไปเจาะ วงกลม พัดลมระบาย สัก 1-2 ช่อง

ไม่เสียดาย ช่างทำให้ดีก็สวย และเย็น อิอิ

Comment

อยากใช้เคสอลูเหมือนกันครับ แต่รู้สึกว่ามันแพง ตอนซื้อคอม ซื้อรวมๆตัดรายจ่ายตรงเคสอลูเอาไปเพิ่มตรงอื่นหมด - -"

พอจะซื้อเคสอลูทีหลัง เคสเก่าจะเอาไปไว้ไหน ห้องเต็มไ่ม่มีที่วางแล้ว^^"

ว่าแต่ เคสอลู นี่ไฟดูดมัยครับ ถ้าไฟไม่ดูดก็น่าสนเหมือนกัน เพราะเปิดฝาเคสปัจจุบันทีไร ต้องทำตัวเองเป็นสายดินทุกที^^"a

Comment

ดูด หมดแหละคับ อะลูมิเนียมก้อเปงโลหะชนิดนึงน้า ถ้าไม่ดูดต้องไปเล่น เคสใสงับ

Comment

เป็นเหตุผลส่วนตัวนะครับ
            1. ไม่เป็นสนิมฝุ่นเหมือนเคสเหล็ก
            2. ดูดีมีชาติตระกลู
            3. เปลี่ยนเครื่องข้างใน เมียไม่รู้<--- เหตุผลหลักครับ อิอิ...

Comment

ไอเลิฟเคสอะลูมิเนียมครับ แต่มันนี่ไม่เพียงพอครับ (รวยแน่ๆ ถ้าทำได้ 5555+)

Comment

เคสอลู เรื่องไฟดูดเนี่ย ผมลองแตะๆ เคสอลูของเพื่อนดู ไม่รู้สึกว่าถูกไฟช็อต แต่ตรงส่วนของเคสที่เราสัมผัสมันจะสั่นๆ ดังหึงๆ ประมาณว่าไฟดูดเบาๆ ไม่เคสอลูของท่านอื่นจะเป็นไงบ้างคับ

Comment

อืม.. ดูแล้วน่าสนใจน่ะคับ สำหรับ Aluminum Case

Comment

เคสอลูมิเนียมมันสวยทำให้มีคุณค่าที่จะเก็บไว้ใช้นานๆมากกว่าคับ(ถ้าเลือกที่มันสวย+เย็นนะ) แต่ก่อนเล่นเคสเหล็กแคบมาก ใส่ของได้นิดเดียว ไม่สวยด้วยทำให้ต้องเปลี่ยนบ่อยๆเพราะเบื่อมันอ่ะ
                    เคสอลูผมตั้งโชว์ในบ้านได้สบายเป็นของแต่งบ้านได้เลย
                    เคสอลูซื้อมาใช้ยาวๆแล้วคุ้มคับ ปกติผมเปลี่ยนเคสเหล็กบ่อยมาก พอซื้อ830มา ไม่เปลี่ยนอีกแล้วเพราะมันกว้าง+เย็นสุดแล้ว ลงทุนเยอะหน่อยแต่คุ้ม

Comment

อยากได้ๆ อันไหนถูกใจท่านก็อันนั้นแหละครับ ไม่ต้องคิดไรมาก ถ้ามีตัง

Comment

ที่ซื้อมาเพราะความบ้าส่วนตัวครับ ชอบก็ซื้อ

Comment

ผมว่าคำนวนราคารวมค่าMod แล้วมานแพงมากๆครับ สู้เอาเคสเหล็ก(สังกสีไม่เอานะครับ)มานMod อาจราคาเท่าAluminum Case เปล่ายังสวยกว่าเยอะครับ และอีกอย่างเวลาซื้อเคสใหม่ยังไม่เสียดายเงินด้วยครับ

Comment

Comment

Lianli PC-G7plus โมฝาข้างใส+โมช่องพัดลมด้านบนเป็น 12cm สุดยอดคับ สวย ถูก เย็นด้วย

Comment

เอา เอา มีที่ไหนขายบ้างง่ะ ราคาคุ้มค่ากับการเสียเงิน ไม่แพงมาก ดีไซค์เก๋ มีใครแนะนำได้บ้างง่า อยากไปดู ... เผื่อจาลองใช้บ้าง ว่ามันดีจริงอย่างที่ว่าหรือป่าว พอดีกำลังจะซื้อคอมเครื่องใหม่ง่ะ ช่วยแนะนำหน่อยกั๊บ ขอบคุงหลายย...ยยย (o"o)~~

Comment

Working...
                                X