overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ถามเรื่องจอ LCD กับmainboard ครับ

Default ถามเรื่องจอ LCD กับmainboard ครับ

ค่าการตอบสนองของจอLCD ที่บอกไว้เป็น ms ยิ่งเยอะยิ่งดีใช้ไหมครับแล้วถ้าจะเล่นเกมส์โหดๆนี่ค่าต้องเท่าไหร่ถึงจะดีอ่ะ

อีกคำถามคือช่องเสียบ SATA ของM/B มันมี2สีอะ สีแดงกับดำ ต่างกันตรงไหนเหรอ ? รู้สึกในเวปก็มีรูปให้ดูแต่หาไม่เจอ

อีกคำถามก็คือ HDD WDC 80GB ใช้สาย SATA แต่ใช้ไฟเลี้ยงเป็น molex (ไฟเลี้ยงแบบsataก็มีแต่power ไม่มีไฟสายsata) ในM/B มันเห็นเป็น scsi เฉยเลยอะจะมีปัญหารึเปล่า

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

1. ยิ่งน้อยยิ่งดีสิครับ การตอบสนองอ่ะมันก็บอกอยู่ ถ้ามีมากมันก็ใช้เวลานาน
    2. โหดขนาดไหน 8 ms ก็เยี่ยมแล้วล่ะ
    รู้แค่นี้ล่ะครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

LCD ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ
    5msลงไป

สีแดง ดำ คือport primary ของ mb แต่ผมก็จำไม่ได้ว่าสีไหน เป็น primary

scsi ขึ้นไปงั้นๆแหนะ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ค่าการตอบสนองของจอLCD ที่บอกไว้เป็น ms ยิ่งเยอะยิ่งดีใช้ไหมครับแล้วถ้าจะเล่นเกมส์โหดๆนี่ค่าต้องเท่าไหร่ถึงจะดีอ่ะ
    ----------น้อยดี

อีกคำถามคือช่องเสียบ SATA ของM/B มันมี2สีอะ สีแดงกับดำ ต่างกันตรงไหนเหรอ ? รู้สึกในเวปก็มีรูปให้ดูแต่หาไม่เจอ
    ----------ดูคู่มือครับ ไล่ตั้งแต่ 123 ไปเลื่อยๆ บองบอร์ดมีแต่สีเดียว

อีกคำถามก็คือ HDD WDC 80GB ใช้สาย SATA แต่ใช้ไฟเลี้ยงเป็น molex (ไฟเลี้ยงแบบsataก็มีแต่power ไม่มีไฟสายsata) ในM/B มันเห็นเป็น scsi เฉยเลยอะจะมีปัญหารึเปล่า
    ------------งง

OverclockZone Member dijinn's Avatar

อืมผมขอตอบที่ผมรู้ดีกว่านะครับ ค่าตอบสนองของ LCD ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ
    คือมันเป็นต่อการแสดงภาพอ่ะครับหากค่าน้อยแสดงว่ามันให้เวลาในการแสดงภาพ
    โดยในปัจจุบันมีมาตราฐานที่ใช้กันอยู่ 2 อย่างอ่ะ คือ ขาว-ดำ อีกอันคือ เทา
    โดยปกติแล้วถ้าจะนำมาใช้เพื่อเล่นเกมส์แล้วละก้อควรจะต่ำกว่า 6 ms ครับ

OverclockZone Member dijinn's Avatar

55+ เข้ามาตั้งแต่ยังไม่มีใครพิมพ์พิมพ์ไม่ทันพี่ๆ เซียนประจำบอร์ดจิงๆ นะเนี่ย

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ยิ่งน้อยยิ่งดีแน่นอน ว่าแต่อยากรู้ว่าพวก CRT ธรรมดามันมีค่าตอบสนองป่าวอะครับ

OverclockZone Member pann's Avatar

ค่าตอบสนองที่ว่าคงหมายถึงค่า Response Time มีหน่วยเป็น ms
    ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ ถ้าสูงเกิน 8 ms ถือว่าขี้เหร่แล้วครับสมัยนี้
    ตอนนี้ความเร็วที่ดีที่สุดมาหยุดอยู่ที่ 2 ms ครับ และไม่มีทีท่าว่าผู้ผลิตจอเจ้าไหน
    จะพัฒนาต่อลงไปจนถึง 1 หรือ 0 แล้วเพราะว่าแทบไม่มีผลอะไรแล้ว

ความเร็วการตอบสนองตรงนี้มันจะมีผลเวลาที่เราดูรึว่าเล่นเกมอะไร
    ที่มันมีฉากการเคลื่อนไหวเร็วๆ เช่น รถแข่ง เป็นต้น ปัญหาของค่า Respones ที่สูงๆ
    มันจะเกิดอาการเงาซ้อนและภาพเบลอๆ ดูแล้วหลอนๆน่ะครับ
    ก็รู้ประมาณนี้อ่ะครับ
    Last edited by pann; 22 Jan 2007 at 20:51:57.

Mac Addict User tassapon's Avatar

ยิ่งน้อยยิ่งดีแน่นอน ว่าแต่อยากรู้ว่าพวก CRT ธรรมดามันมีค่าตอบสนองป่าวอะครับ
    ไม่มีครับ แต่จะมีจุดอ่อนอย่างอื่นคือ refresh rate ครับ ยิ่งมากยิ่งดี น้อยไป ภาพจะกระพริบ (ส่วนมากต้องสูงกว่า 75 Hz)

OverclockZone Member Apest's Avatar

ทำพวก กราฟฟิก ต่างๆ งานชั้นสูง

ส่วนมากใช้จอ CRT กันใช่ป่าวครับ(ที่เคยได้ยินมาแต่ก่อน)

หรือเดียวนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว

OverclockZone Member OT's Avatar

ตอบอันนี้ละกันครับ
    คาดว่ามันกำลังทำงานเป็น RAID อยู่ครับ
    ไม่แน่ใจว่ามันยอมให้มี RAID 1 โดยที่อีกลูกไม่อยู่ได้ไหมนะครับ
    ถ้าได้ก็น่าจะใช่เลยครับ เพราะเวลาทำ RAID จะเห็นเป็น SCSI ครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

Quote Originally Posted by Apest View Post
    ทำพวก กราฟฟิก ต่างๆ งานชั้นสูง

ส่วนมากใช้จอ CRT กันใช่ป่าวครับ(ที่เคยได้ยินมาแต่ก่อน)

หรือเดียวนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว
    ประมาณนั้นคับ

OverclockZone Member Devil2006's Avatar

ms ยิงน้อยยิ่งเร็วครับ

แต่เวลาซื้อดูข้อมูลอ้างอิงจากผู้ผลิตเลยจะดีกว่านะครับ

พนักงานบางที่ไม่รู้เรื่องครับ จะโดนหลอกเอาง่ายๆ

ms น้อย ไม่ได้หมายความว่าจะเร็วอย่างที่คิด เพราะการเคลื่อนไหวของแสงบน LCD นั้นมี 2 แบบ นะครับ

gray-to-gray กับ white-black-white

ส่วนใหญ่ที่เค้าโชว์กัน จะเป็นในส่วนของ ค่า gray-to-gray ถ้าอยากได้เร็วจริงๆ ต้องเลือกให้ ms น้อยๆ ทั้งสองค่า

แต่ราคาก็นะ...

แต่ทั่วๆไปผมว่า ก็แจ่ม ละนะ ร้านเกมส์ยังใช้แค่ 8ms ก็ลื่นแล้วละ

ส่วนการทำงานด้านการออกแบบ หรือ กราฟฟิค เค้าจะเลือก จอที่ Resolution สูงเป็นหลักครับ

เพราะเค้าต้องการพื้นที่ในการทำงานที่กว้าง มือโปรจริงๆ ขั้นต่ำ ก็ต้อง 1600*1200 ขึ้นไป

ขอบคุณครับที่ตอบกัน แต่ยังข้องใจเรื่องslot SATA ของบอร์ด บางบอร์ดมี SATA สีแดงตั้ง 6 ช่องอยู่แล้ว (อยู่ในโซนเดียวติดๆกัน)แล้วทำไมต้องมีSATA สีดำแยกออกไปต่างหากอีก2ช่องด้วยละครับ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

Quote Originally Posted by มือใหม่ครับ View Post
    ขอบคุณครับที่ตอบกัน แต่ยังข้องใจเรื่องslot SATA ของบอร์ด บางบอร์ดมี SATA สีแดงตั้ง 6 ช่องอยู่แล้ว (อยู่ในโซนเดียวติดๆกัน)แล้วทำไมต้องมีSATA สีดำแยกออกไปต่างหากอีก2ช่องด้วยละครับ
    มันเป็น eSATA รึเปล่าครับ

ไว้สำหรับต่อ External Drive ที่เป็น SATA โดยเฉพาะ

ลองดูในคู่มืออีกที ว่ามันเขียนว่า eSATA รึเปล่า

http://www.overclockzone.com/spin9/r...nal/index.html ดูบอร์ดตัวนี้คับ มันมีSATAสีแดงๆอะ6port กับ สีดำอีก 3port มันต่างกันยังไงเหรอ

2 ค่า TFT/TN กับ TFT แล้วก็พวก Micro..... อะไรพวกนี้คืออะไรเหรอครับ พอดีดูของ philips มันไม่บอกค่าการตอบสนองด้วยอะ จะรู้ได้ไงว่ามันมีค่าการตอบสนองเท่าไหร่ พอดีว่าจะซื้อซักตัว

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

มันใช้ SATA Controller แยกกับชุดสีแดง

รู้สึกเหมือนชุดสีดำจะทำ Raid ไม่ได้

ถ้าจะ Raid ต้องใช้สีแดง

แล้วจอ LCD ค่า TFT Micro TFT/TN มันคืออะไรหว่า ในเวปมันไม่บอกว่ามีมุมองศาดูได้ชัดสูงสุดเท่าไหร่อ่ะ

Bookmarks

Bookmarks