Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปรียบเทียบ F8VA กับ S42 ช่วยแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หากมองด้านการใช้ทำงานทำการละครับ

เวลา Render พวก 3Dmax หรือ Sketch_up +Vray เหล่านี้

กรณีนี้ Vram มีผลไหม

2 ตัวเลือกที่กล่าวข้างต้น ตัวไหนจะครอบคลุม เหมาะสมกว่ากันครับ
    Last edited by sby2; 30 Sep 2008, 14:57:09. Reason: add more comment

Comment

ถ้าไม่ได้ซื้อมาเล่นเกมส์เป็นเป้าหมายแรก ก็ ASUS ดีกว่าในหลายๆ ด้าน

Comment

Originally posted by superego1g View Post
        เอ๊ะผมว่า3dmarks06ท่านtroumphs ไม่ต่างกะ8600 ผมนะเดี๋ยวเอาให้ดู 1280*768

เอ๊ะ งง จัง ได้เยอะกว่าซงั้น รึของผมมัน resolution 1280*768 มันต่างนิดเดียวเองนะ
        S42 เทสที่ 1280*800 น่ะครับ ส่วน G1s 1024*768 เองน่ะครับ g1s เดิมๆ 1280*800 จะอยู่ที่ประมาณ 46xx นี้ครับ 9600m gt แรงกว่าพอสมควรครับ ใครใช้ s42,5930,6935 เทสที่ 1024*768 ดูคัรบผมว่า 6พันกว่าแน่นอน

Comment

ลืมตอบไม่ตรงคำถาม 2ตัวนี้ถ้าเล่นเกมส์เป็นหลัก s42 คับ asus ไม่รู้มี hdmi ปล่าวแต่ s42 มีท่านต่อออกจอใหญ่เล่นเกมส์มันส์เลยครับ ส่วนเรื่องประกันผมว่าไม่ต่างกันหรอก ดูสมัยที่ G84 86 เน่ายกเข้งซิครับ asus กลับยังคงเงียบเป็นเป่าสาก แต่ benq ออกมาประกาศเพิ่มประกันการ์ดจอในรุ่นที่มีีปัญหาก่อนเลย อย่างที่หลายๆคนด้านบนบอกครับ ดูหนังเป็นหลัก ก็ asus แต่ถ้าคอเกมส์ก็น่าจะs42 ล่ะครับ vram ไม่สำคัญมากมายครับเพราะยังไงมันก็เ่ล่นที่ความละเอียด 1280*800 หรือต่ำกว่าน้ันอยู่แล้ว(จอได้แค่นั้น) ส่วนตัวผมถ้าจำใจเลือกขอเลือก benq s42 ครับ เพราะผมไม่เคยดูหนังบน notebook ^^

ปล ท่านstroumphsใช้driver รุ่นไหนครับ ลองหาตัวเหมาะๆดูอาจได้คะแนนเพิ่มขึ้นครับ

Comment

Originally posted by superego1g View Post
            เอ๊ะผมว่า3dmarks06ท่านtroumphs ไม่ต่างกะ8600 ผมนะเดี๋ยวเอาให้ดู 1280*768

เอ๊ะ งง จัง ได้เยอะกว่าซงั้น รึของผมมัน resolution 1280*768 มันต่างนิดเดียวเองนะ
            ของทั่นมันเทสที่ความละเอียด 1024*768 นะ ไม่ใช่ 1280*768 อย่างที่บอกนะ ถึงได้คะแนนเยอะกว่าผมไง ทั่นต้องเทสที่ความละเอียด 1280*800 ครับ

เดี๋ยวไว้คืนนี้ผมจะเทสที่ความละเอียด 1024*768 ดูครับ

Comment

แร๊งแรง

Comment

อยากเห็น 96 เทส crysis ครับหลายคนรอดูอยู่ ท่านเทสให้ดูหน่อยครับ เทสโปรแกรมมันก็เท่านั้นแหละคับไม่ช่วยอะไรจริงๆบางครั้งคะแนนเยอะแต่กลับเล่นเกมส์ตุกซงั้น การ์ดจอแยกเอามาเทสกับเกมส์คับถึงจะรู้ว่าแรงแค่ไหน ค่า up down มันอยู่ที่เท่าไหร่เวลาสกิลเยอะๆค่า down ตกต่ำสุดอยู่ที่เท่าไหร่ นี่ครับถึงจะรู้ว่าการ์ดแรงไม่แรง เพราะผมเห็นฝรั่งเค้าเทสใส่กันอย่างhd 4870x2 กับ gtx280 เค้าเอาค่าต่ำสุดเวลาสกิลเยอะๆเป็นหลัก ถึงจะรู้ว่าการ์ดแรงจริงรึป่าว เพราะค่าupของfsbมันเฉลี่ยแล้วไม่ต่างกัน
                Last edited by superego1g; 30 Sep 2008, 18:34:15.

Comment

กำ นี่ทั่นsuperego1gเอา 8600 GT ของ desktop มาเทสนี่คับ "-_-

ดูจากรูปที่บอกสเปกคอมทั่นแล้ว มันขึ้นว่า 8600GT แสดงว่าเป็นของคอมตั้งโต๊ะนี่ครับ เพราะถ้าเป็น notebook มานต้อง 8600M GT สิครับ

การ์ดจอnotebook กะ desktop มานเทียบกันไม่ได้ค้าบบบ
                  Attached Files

Comment

Originally posted by stroumphs View Post
                    F8Va ก็ 1280*800 นะครับ
                    ผมถึงได้บอกไงครับ

ใช้ไม่หมดหรอก 55+

VRAM 1 GB อะ

Originally posted by stroumphs View Post
                    กำ นี่ทั่นsuperego1gเอา 8600 GT ของ desktop มาเทสนี่คับ "-_-

ดูจากรูปที่บอกสเปกคอมทั่นแล้ว มันขึ้นว่า 8600GT แสดงว่าเป็นของคอมตั้งโต๊ะนี่ครับ เพราะถ้าเป็น notebook มานต้อง 8600M GT สิครับ

การ์ดจอnotebook กะ desktop มานเทียบกันไม่ได้ค้าบบบ
                    แต่ CPU เป็น T7500 เอ๊ะ ยังไง

Comment

8600ไม่มีm เป็นการmod ไดเวอร์ครับ

Comment

8600ไม่มีm เป็นการmod ไดเวอร์ครับ
                        อ่อ ครับ งั้นโทดทีครับทั่น ผมเข้าใจผิดเอง

crysis ยังไม่ได้ซื้อเลยอะครับ ไม่งั้นต้องหาโหลดบิตก่อน
                        ความจิงภาคแรกยังไม่ได้เล่นด้วยซ้ำครับ เคยเล่นdemoแล้วรู้สึกไม่ค่อยชอบอะครับ -_-

ปล. ขอlinkโหลดโปรแกรมวัด FPS หน่อยทั่นsuperego1g ยังไม่มีเรยคับ ไม่เคยใช้ด้วย แหะๆ
                        Last edited by stroumphs; 30 Sep 2008, 20:33:17.

Comment

http://www.fraps.com/download.php ตามนี้คับมีปัญหาใช้โปรแกรมถามในกระทู้crysisคับ

Comment

Originally posted by turionx2 View Post
                            ลืมตอบไม่ตรงคำถาม 2ตัวนี้ถ้าเล่นเกมส์เป็นหลัก s42 คับ asus ไม่รู้มี hdmi ปล่าวแต่ s42 มีท่านต่อออกจอใหญ่เล่นเกมส์มันส์เลยครับ ส่วนเรื่องประกันผมว่าไม่ต่างกันหรอก ดูสมัยที่ G84 86 เน่ายกเข้งซิครับ asus กลับยังคงเงียบเป็นเป่าสาก แต่ benq ออกมาประกาศเพิ่มประกันการ์ดจอในรุ่นที่มีีปัญหาก่อนเลย อย่างที่หลายๆคนด้านบนบอกครับ ดูหนังเป็นหลัก ก็ asus แต่ถ้าคอเกมส์ก็น่าจะs42 ล่ะครับ vram ไม่สำคัญมากมายครับเพราะยังไงมันก็เ่ล่นที่ความละเอียด 1280*800 หรือต่ำกว่าน้ันอยู่แล้ว(จอได้แค่นั้น) ส่วนตัวผมถ้าจำใจเลือกขอเลือก benq s42 ครับ เพราะผมไม่เคยดูหนังบน notebook ^^

ปล ท่านstroumphsใช้driver รุ่นไหนครับ ลองหาตัวเหมาะๆดูอาจได้คะแนนเพิ่มขึ้นครับ
                            ผมใช้ตัวdriver เดิมๆอะทั่นทุเรียน 175.41 อะ เพราะว่าตัวอื่นมันลงไม่ได้อะครับไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม ลอง uninstall ตัวเก่าแล้วลงใหม่มันก็ไม่ลงให้ เลยต้องกลับมาใช้ตัวเดิมอะทั่น
                            แต่สำหรับผมตัวเดิมมานก้อแรงพอแล้วล่ะทั่น

Comment

http://www.fraps.com/download.php ตามนี้คับมีปัญหาใช้โปรแกรมถามในกระทู้crysisคับ
                              ขอบคุณมากทั่น

Comment

ลองเทส 3D Mark 06 ที่ความละเอียด 1024*768 แล้วครับ... ผลที่ได้ก็คือ

สังเกตดูคะแนน cpu ของท่านsuperego1g จะแรงกว่าของผมอยู่ประมาณ 100 คะแนน ครับ ดูจากเวปนอกที่เค้าเทสก็เห็น T7500 แรงกว่า P8400 นิสๆๆๆ ครับ (ซะงั้นอะ)

ปล. ถ้าผมเปลี่ยนไดรเวอร์น่าจะดีกว่านี้อีกพอสมควรเลย กำลังหาทางเปลี่ยนอยู่อะคับ -_-
                                Last edited by stroumphs; 1 Oct 2008, 02:08:22.

Comment

Working...
                                X