Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับการ OC การ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับการ OC การ์ดจอ

HD 3870ธรรมดาCore775Mem1125 ถ้าปรับลดลงมันจะช่วยประหยัดไฟมั้ยแล้วมีผลเสียหรือเปล่าจะเอาไว้ลดตอนเปิดBit ช่วยกันลดโลกร้อน

อาจจะได้แค่นิ๊ดเดียวอะครับประมาณ2-3% อะครับ

Comment

จาก778/1125เป็น400/1000เหรอครับที่ลด2-3%

Comment

flash bios ให้ค่า2d เวลาไม่ใช้งานวิ่งที่core mem ต่ำๆ เอาครับ แก้ไฟgpu เลี้ยงให้ต่ำลงด้วยล่ะ

หาดูในห้องgraphic ครับ

Comment

ตามท่าน shady เลยครับท่าน

Comment

เดวจะไปลองหาครับ

Comment

คาดว่าไม่ได้เห็นผลอะไรมากมาย
              ไม่เชื่อของเปิดโหมด 3D ซักเดือน แล้วเช็คค่าไฟ
              อีกเดือนลองเปิด 2D ทั้งเดือน แล้วเช็คค่าไฟ

HD3870 โดยปกติมันไม่ค่อยกินไฟเท่าไหร่ ยกเว้นตอนพีคเวลา Full Load มันก็ขยับหน่อยๆ
              เช็คไฟจากทาง rivatuner ก็ได้งับ ว่ามันกำหนดในโหมด 2D มาให้เท่าไหร่

แต่การที่จะเข้าไปแก้ในไบออสเพื่อให้มันจ่ายน้อยลง มันก็ทำได้นะ แต่มันเป็นการแก้ไขในส่วนของไบออส ไม่ได้เข้าไปเกี่ยวข้องกับ HW
              กรณีเช่นนี้เทียบได้กับการโมไฟการ์ดนั้นแหละ อยากเพิ่มไฟให้มันก็ไปแก้ไบออส แต่พอเอามิเตอร์วัดจริงๆ มันไม่ขึ้นนะจ๊ะ
              เปรียบเสมือนการเปิดท่อให้มันรองรับการเพิ่มไฟที่สูงขึ้นเฉยๆ แต่ไฟยังจ่ายเท่าเดิม
              ดังนั้นหากจะโมไฟเพิ่มหรือลด ต้องอาศัยในส่วนของ HW เข้ามาช่วยด้วย

แต่ไม่เสียหายครับถ้าจะลอง จะได้เห็นและเข้าใจด้วยตัวเอง
              ที่นำเสนอก็แค่ประสบการณ์ส่วนตัวเน้อ อย่านำไปพาดพิงหรือเป็นมาตรฐานแต่อย่างใด ....

Comment

Working...
              X