Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลอง DX10

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลอง DX10

คือ ด้วยความอยากลอง เล่นDX10 แต่ตอนนี้ ใช้XP อยู่

อยากรู้ว่าๆๆๆ ถ้าผมจะเปลี่ยนไปใช้วิสต้า ผมต้อง เพิ่มอะไรกับคอมผมอีกไหม เพื่อไม่ให้หน่วงตามลายเซ็นนะครับ
    (แรม 2G)

ถ้าตรงไหนไม่พอ จะได้แบ่งค่าเหล้า มาจุนเจือ

แล้วมี วิสต้าตัวไหนที่อยากแนะนำผมไหมครับ อยากได้แบบที่ไม่ค่อยมีปัญหา

แต่ ก็กลัวว่าคอมผมมันจะ ช้าไปที่จะใช้วิสต้า

อัดแรมไปสัก 3-4 กิ๊ก ก็โอละครับผมว่า เพราะผมใช้อยู้

Comment

-*-

Comment

ถ้า hd เยอะพอก็แนะนำให้ลง 2 partition ไปเลยก็ได้ครับ
        แล้วถ้าจะเล่นเกมส์บน vista ผมว่า 2G มันจะไม่ค่อยพออ่ะดิ

ปล. ผมใช้ XP + Vista64ultimate SP1

Comment

แรมมันก็กิน cpu มันก็กิน ....
          ถ้าคิดว่าเครื่องถึง ใจถึง ก็ลองเลยจิงับ
          อาจแก้ปัญหาอาการอืดๆหรืออาการกินแรมด้วยการปิด service บางตัวไปก่อนก็ได้ ลดทรัพยากรเครื่องได้บ้าง
          เรื่องแบบนี้ไม่ลองไม่รู้งับ ลองแล้วอาจไม่อืดอย่างที่คิด จะได้สบายกระเป๋า อิ่มเหล้าได้อีกหลายมื้อ .... หุหุ

Comment

ผมก็เพิ่งลองมาเดือน รู้สึกว่า กระตุกมากขึ้น

Comment

ผมก็ใช้สอง OS นะครับ
              ใช้ XP SP2 กับ Vista 64 Bit
              เกมส่วนใหญ่จะลง XP บางเกมเท่านั้นที่อยากลอง DX10 ก็จะลง Vista
              มันก็กินแรมเพิ่มขึ้นเยอะจริงๆครับ แต่บางเกมก็เล่นได้ในระดับที่น่าพอใจ (ในเฟรมเรต) นะครับ

Comment

Originally posted by chevsarato View Post
                ผมก็ใช้สอง OS นะครับ
                ใช้ XP SP2 กับ Vista 64 Bit
                เกมส่วนใหญ่จะลง XP บางเกมเท่านั้นที่อยากลอง DX10 ก็จะลง Vista
                มันก็กินแรมเพิ่มขึ้นเยอะจริงๆครับ แต่บางเกมก็เล่นได้ในระดับที่น่าพอใจ (ในเฟรมเรต) นะครับ

ถ้าผมใช้Xp ก็จะเหมือนเดิมใช่ไหมครับ อืดเวลาใช้วิสต้าใช่ป่ะ

ถ้าเป็นงั้น จะได้ลองสักหน่อย

Comment

Originally posted by dears View Post
                  แรมมันก็กิน cpu มันก็กิน ....
                  ถ้าคิดว่าเครื่องถึง ใจถึง ก็ลองเลยจิงับ
                  อาจแก้ปัญหาอาการอืดๆหรืออาการกินแรมด้วยการปิด service บางตัวไปก่อนก็ได้ ลดทรัพยากรเครื่องได้บ้าง
                  เรื่องแบบนี้ไม่ลองไม่รู้งับ ลองแล้วอาจไม่อืดอย่างที่คิด จะได้สบายกระเป๋า อิ่มเหล้าได้อีกหลายมื้อ .... หุหุ
                  สำคัญมาก (ตอนท้ายเนี๊ย)

ถ้าอยากลองก็ต้องลองครับ แต่ถ้าแค่อยากลองก็ไม่ต้องลงทุนลงแรงมากก็ได้ครับ เพราะถ้าขนาดซื้อแรมเพิ่ม แล้วไม่ถูกใจ vista นี้กลับมาเล่น XP แรมก็คงเกินจำเป็นถ้าไ่ม่ได้ใ ช้64bit เงิน 1-2 พันมันก็เป็นค่าข้าวได้อีกหลายมื้อ หรือจะยอดข้าวแบบท่านเดียร์ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by หางแดงลิ้น2แฉก View Post
                    ถ้าผมใช้Xp ก็จะเหมือนเดิมใช่ไหมครับ อืดเวลาใช้วิสต้าใช่ป่ะ

ถ้าเป็นงั้น จะได้ลองสักหน่อย
                    ครับ มันก็แล้วแต่เกมด้วยนะครับ
                    บางเกม DX10 ก็จริง แต่กินสเป็คเพิ่มขึ้นจาก XP ไม่มากนัก
                    เฟรมเรตก็ลดลงมาไม่มาก ให้ประสบการณ์การเล่นที่ยังอยู่ในระดับดีอยู่ครับ
                    ผมว่าลองลง Vista 32 Bit ดูก่อนนะครับ
                    ถ้าฮาร์ดิสก์คุณแบ่งพาติชั่นไว้อยู่แล้ว หาไดรว์ที่ว่างๆและมีขนาดใหญ่พอ ลงได้เลยครับ
                    ถ้าลงแล้วไม่ถูกใจก็ฟอร์แมตไดรว์ดังกล่าว เพื่อคืนพื้นที่ใช้สอยของฮาร์ดดิสก์กลับมาครับ

Comment

อ้อ อย่างที่หลายท่านแนะนำล่ะครับ
                      ลองลง Vista ดูก่อนนะครับ ยังไม่ต้องไปอัพแรมเพิ่มหรอกนะครับ
                      จริงอยู่ที่ว่า Vista กินแรมเยอะ แต่ 2 GB บน Vista ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร
                      ยังถือว่าเอา Vista อยู่หมัดในระดับหนึ่งครับ
                      ถ้าจะอัพแรมเพิ่มจริงๆ ก็ควรใช้จนแน่ใจแล้วว่า จะลงหลักปักฐานกับ Vista
                      เมื่อนั้นจะอัพแรมเพิ่มก็ไม่สายครับ

Comment

Originally posted by chevsarato View Post
                        อ้อ อย่างที่หลายท่านแนะนำล่ะครับ
                        ลองลง Vista ดูก่อนนะครับ ยังไม่ต้องไปอัพแรมเพิ่มหรอกนะครับ
                        จริงอยู่ที่ว่า Vista กินแรมเยอะ แต่ 2 GB บน Vista ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร
                        ยังถือว่าเอา Vista อยู่หมัดในระดับหนึ่งครับ
                        ถ้าจะอัพแรมเพิ่มจริงๆ ก็ควรใช้จนแน่ใจแล้วว่า จะลงหลักปักฐานกับ Vista
                        เมื่อนั้นจะอัพแรมเพิ่มก็ไม่สายครับ
                        ขอบคุณมากๆเลยครับ ขอบคุณทุกๆท่านด้วย อิอิ ท่านไหนมีไรเพิ่มเติมได้นะครับ

Comment

ลง 2 os ทำไงอ่ะครับบอกวิธีหน่อย

Comment

Originally posted by sleepyhead View Post
                            ลง 2 os ทำไงอ่ะครับบอกวิธีหน่อย
                            เอาวิธีบ้านๆตามแบบฉบับที่ผมทำอยู่นะครับ (ในกรณีที่คุณลง XP ไว้อยู่แล้วในปัจจุบัน)
                            1.ก่อนอื่นคุณควรจะมีการแบ่งพาร์ติชั่นฮาร์ดิสก์ไว้ซัก 3 ส่วน (จริงๆ 2 ก็ได้แต่ 3 ดีกว่า)
                            2.ในไดรว์ (ฮาร์ดิสก์) ที่คุณจะลง Vista อย่างน้อยๆ ควรมีไม่ต่ำกว่า 40 GB นะครับ
                            3.ทำการ Format ไดรว์ที่คุณจะลง Vista ซะก่อนครับ โดยคลิกขวาที่ไดรว์ดังกล่าว เลือก Format ซะ (แต่คุณต้องแน่ใจว่าไม่มีข้อมูลสำคัญในไดรว์นั้นนะครับ ถ้ามีก็แบ็คอัพเก็บไว้หรือย้ายไปไดรว์อื่นซะก่อนครับ)
                            4.ใส่แผ่น Vista ไป (ขณะที่อยู่ใน XP นี่ล่ะครับ) ติดตั้งไปตามขั้นตอน
                            5.จนถึงหน้าจอนึง ให้เลือก Custom (Advanced) เลือกไดรว์ที่คุณ Format ไปเพื่อจะลง Vista
                            6.ปล่อยไปตามขั้นตอนการลง Windows ตามปกติครับ จนจบ
                            7.หลังจากลงเสร็จสิ้น ต่อไปนี้เวลาบูตเครื่องขึ้นมา ก็จะมีตัวเลือก OS เพิ่มขึ้นมา ระหว่าง XP กับ Vista ครับ เท่านี้ก็มีสอง OS หรือ Dual Boot แล้วนั่นเองครับ

Comment

Working...
                            X