Announcement

Collapse
No announcement yet.

Huawei MT880 ต่อกับ Linksys WRT54GL ทำ Connet เป็น Yes ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Huawei MT880 ต่อกับ Linksys WRT54GL ทำ Connet เป็น Yes ยังไงครับ

คอมผม fix ip Address เป็น 192.168.10.2

Router คู่เดิม ที่ผมใช้ คือ Router Asus AAM6000EV/Z2 คู่กับ Wireless Router Linksys WRT54GL

หน้า SetUp ของ Asus ตรง Advance Setup --> NAT ... Local IP 192.168.1.2
    หน้า Port Range Forward ของ Linksys .....IP 192.168.10.2

เซตแบบนี้ Connection ก็เป็น yes นะครับ

พอ มาคู่ใหม่ Router Huawei SmartAX MT880 คู่กับ Wireless Router Linksys WRT54GL ผมก็นึกว่าตั้งค่า IP แบบเดิม ( Huawei ตั้งเหมือนกับ Asus ) connect จะเป็น Yes แต่กลับไม่เป็น ยังเป็น NO อยู่เลย ทำไงก็ไม่ได้ ไม่ทราบว่ามีวิธีการเซตยังไงครับ

แต่ ถ้าใช้ตัว Asus หรือ Huawei แบบเดี่ยวๆ ไม่ต้องต่อกับตัว Wireless Router ต้อง fix ip Address เป็น 192.168.1.2 Connet จะเป็น YES เลย ทั้ง Asus และ Huawei ครับ

แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by snow X5; 30 Sep 2008, 07:21:29.

คืออย่างนี้ครับ ตัว Asus หรือ Huawei ผมจะเลือกตัวใดตัวหนึ่ง ไว้ใช้สลับกัน เป็นตัวรับ สัญญาน อินเตอร์เน็ตจากสายโทรศัพท์ และส่งผ่านสายแลน ไป Linksys WRT54GL เพื่อกระจาย สัญญาน ไวเลส น่ะครับ

เอารูปมาให้ดูครับ

คู่เดิม คือ Router Asus AAM6000EV/Z2 คู่กับ Wireless Router Linksys WRT54GL

รูป Router Asus

รูป Linksys WRT54GL

ตั้งค่าตามรูป ได้ Connet เป็น YES

คู่ใหม่ ตัว Linksys WRT54GL ผมไม่เซตไร ตั้งค่าแบบเดิม ...ตัว Huawei ผมเซต IP ค่าเดียวกับ Asus แต่ผลที่ได้เป็น NO

Comment

ทำไมตั้ง IP แยกคนละวงกับ gateway ละครับ?
      ลองตั้ง IP คอมให้เป็นวงเดียวกับ gateway แล้วตั้ง forward ที่ Modem ไปยัง IP คอมที่เดียวเลยก็น่าจะได้แล้วครับ (เช่นให้ IP com =192.168.1.3 แล้วตั้ง forward ไปที่ .3) ส่วน WRT54GL ใช้เป็น Access Point อย่างเดียว

Comment

Originally posted by Rey View Post
        ทำไมตั้ง IP แยกคนละวงกับ gateway ละครับ?
        ลองตั้ง IP คอมให้เป็นวงเดียวกับ gateway แล้วตั้ง forward ที่ Modem ไปยัง IP คอมที่เดียวเลยก็น่าจะได้แล้วครับ (เช่นให้ IP com =192.168.1.3 แล้วตั้ง forward ไปที่ .3) ส่วน WRT54GL ใช้เป็น Access Point อย่างเดียว
        ชอแบบละเอียดให้ผมหน่อย ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่

IP คอมผมนะครับ ตามนี้ครับ

และจากรูป ทั้งหมด 3 รูป เป็นคู่ที่ต่อด้วย Asus + Linksys ครับ

และตามที่ว่าข้างบน ต้องเปลี่ยนแปลงไรบ้าง ยังไงครับ

Comment

ถ้าดูจากรูป ให้ตั้งค่าที่ Asus ให้ forward ip ของคอมคุณครับ คือ 192.168.10.2 ก็น่าจะใช้ได้แล้ว ละก็ปิด forward port ที่ WRT54GL ทิ้งครับ

ไม่ทราบว่า?
          -IP ของ Asus = 192.168.10.1
          -WRT54GL=192.168.1.2
          ถ้าใช่ แนะนำให้เปลี่ยน IP ของ WRT54GL ให้เป็นวงเดียวกันจะ manage ง่ายกว่าครับ (เช่นเปลี่ยนเป็น 192.168.10.3)

Comment

คือตอนนี้ที่ใช้อยู่คือ คู่ Asus กับ Linksys ใช้อยู่ตั้งตามรูปมันก็เป็น Yes แล้วครับ
            ผมอยากสลับเอา หัวเว่ย (ตัวสำรอง ) มาแทน Asus น่ะครับ

ตัว หัวเว่ย พอตั้ง IP แบบเดียวกับ Asus ผลเป็น NO

Asus

Linksys

Comment

ไม่ต่อเนตแบบ

PPoPE ละครับ ผมว่ามันนิ่งกว่านะ จะฟอเวิดพอตก็ทำที่ตัว WRT54GL หมดเรยครับ

เซท MT880 เป็น Bridge Mode
              แล้วต่อสายแลนกับช่อง WAN ของ WRT54GL
              แล้วก็ไม่ตั้งค่าที่ WRT54GL เป็น PPoPE แล้วใส่ user - pass net
              จบ
              Last edited by noobz; 1 Oct 2008, 18:40:30.

Comment

Originally posted by noobz View Post
                ไม่ต่อเนตแบบ

PPoPE ละครับ ผมว่ามันนิ่งกว่านะ จะฟอเวิดพอตก็ทำที่ตัว WRT54GL หมดเรยครับ

เซท MT880 เป็น Bridge Mode
                แล้วต่อสายแลนกับช่อง WAN ของ WRT54GL
                แล้วก็ไม่ตั้งค่าที่ WRT54GL เป็น PPoPE แล้วใส่ user - pass net
                จบ
                เซตไงบ้างล่ะครับ แนะนำหน่อยครับ ว่าตั้งอะไร ตรงไหนบ้าง

Comment

พอดีผมอัพ firmware เป็น tomato แล้วครับ

แล้วจะหาวิธีเซทมาให้ครับ

Comment

1.ก่อนอื่นเซทโมเด็ม MT880 เป็น bridge mode
                    http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=386.0

2.ต่อโมเด็มเข้ากับช่อง Wan ของ WRT54GL แล้วเซทตามนี้ครับ
                    http://www.sisthai.com/dealersumpan....1?opendocument

เจอแล้วครับ
                    Last edited by noobz; 2 Oct 2008, 00:47:44.

Comment

Originally posted by noobz View Post
                      1.ก่อนอื่นเซทโมเด็ม MT880 เป็น bridge mode
                      http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=386.0

2.ต่อโมเด็มเข้ากับช่อง Wan ของ WRT54GL แล้วเซทตามนี้ครับ
                      http://www.sisthai.com/dealersumpan....1?opendocument

เจอแล้วครับ
                      ขอบคุณครับ

แล้วเกิดถ้าเราสลับกับมาใช้ Asus เราต้องตั้ง Asus เป็น bridge mode ไหมครับ

Comment

แม่นแล้วครับ โมเด็มที่นำมาต่อกับ WRT54GL ต้องตั้งเป็น bridge mode ครับ

WRT54GL ถ้าอัพเฟิมแวร์แล้วจะทำไรได้อีกเยอะครับ อิอิ

Comment

Working...
                        X