Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้คอมสมัย Thunderbird ช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ Oo

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยใช้คอมสมัย Thunderbird ช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ Oo

ใครเคยใช้เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ คือรู้สึกว่ามันน่าสนุกดี อ่านบทความของ OCZ ไปก็ฮาจิงๆ เอาน้ำราดแล้วน้ำเดือดได้เลย เหอๆ

คอมของผมเองก็ใช้ AMD Duron อ่ะครับ ร้อนเหมือนกัน เสียงพัดลมดังก้องในรูหูเลย -3- แต่ไม่ถึงขั้น Core ไหม้

แต่อยากฟังประสบการณ์ยุคนั้นครับ คงจะสนุกกันมาก เหอๆ

ร้อนชิบหาย ไม่ถึงปีก็ใหม้และ

พัดลมดัง หวีด สยอง จะลดรอบก็กลัวใหม้ สุดท้ายก็ใหม้

Comment

แรงจัดสมัยนั้นครับ
      เป็นซีพียูรุ่นแรกที่มีขายตามตลาดทั่วไปเลยนะครับ สำหรับ thunderbird 1 ghz ครับ
      ร้อนแรกจริงๆครับ นกไฟ ความร้อน 70กว่าองศาครับ แม้จะใช้ พัดลมรุ่น volcano รอบจัดถึง 10000 รอบ แต่ก็ยังเอาไม่ค่อยอยู่ เล่นเกมส์หนักๆเวลาอากาศร้อน มีดับเองครับความร้อนเกิน อิอิ
      ----------------
      เครื่องเพื่อนผมเองครับ ใช้ไป 4 ปีครับ ตอนนี้ซีพียูลาโลกไปแล้วครับ อิอิ

Comment

เหอๆ ของผม Duron ความเร็วรอบไม่รู้เท่าไหร่แต่ดังชนิดหูอื้อครับ ความร้อนราวๆ 60 องศา -*-
        ใช้มา 7 ปีมันยังไม่ตายครับ อีกไม่กี่วันคอมใหม่ก็จะมาและมันก็ยังไม่ยอมลาโลกซักทีครับ

ว่าแต่ถ้ามีบทความเกี่ยวกับ Thunderbird ก็ดีนะครับอยากอ่านเล่นครับ ฮาดี

ปล เป็นไปได้อยากอ่านพวกกระทู้ที่ออกมาบ่นหรือโวยแหลกเกี่ยวกับ Thunderbird ด้วยก็ดีนะครับ อยากรู้ว่ามันเป็นไงมั่ง /gg

Comment

มีกองไว้เป็นเป็นซากวัตถุโบราณในห้องเก็บของครับ thunderbird 1.2GHz สมัยนู้นเครื่องโคตรเทพเลย ทำ3D Max ตั้งแต่ V.3 จนปัจจุบันแม่งออก Max 9แล้ว ........

Comment

sink แตะไม่ได้เลย

Comment

ข้างบนนั่นมันอะไร

Comment

AMD slot A ไงท่าน

Comment

แล้ว CPU Cyrix เด๋วนี้หายไปไหนแล้วครับ หรือว่าเจ๊งแล้ว -*-

Comment

นี่อะครับ ต้นกำเนิดความแรงงงงง

Comment

ดูๆไปแล้วซิงค์ยังกะเข็มขัดไอ้มดแดง

Comment

แรงมากๆ สมัยนั้นตอนที่ความเร็วข้าม 1GHz ได้
                        แล้วก็ร้อนมากๆ ครับ เอาเคสไว้ใต้โต๊ะ เหงื่อออกที่ขาเลย

Comment

โครตแรง สมชื่อ นกย่าง

เพื่อนผมยังใช้ Duron 800 อยู่เลย

ตอนนี้ก็ยังอยู่

ร้อน 40-55 ราวๆเนี่ยครับไม่เปิดแอร์

ทนสุดๆ

Comment

ผมใช้ นกย่าง รุ่นแรก ก็คือรุ่นตลับเกมส์ 650 Mhz อย่างจะบอกว่าเป็น ตลับแรก ที่ซื้อในเชียงใหม่ ภูมิใจโคตร 555
                            ปัจจุบัน ขายทิ้งไปแล้วครับ เพราะ บอร์ดมันบ๊องๆ ตามอายุการใช้งาน

รุ่นต่อมาเป็น นกย่าง แบบ 462 Athlon 1400+ ร้อนสุดๆ ใช้กับพัดลม Nengtyi (เขียนงี้ป่าวว้า) ทองแดงทั้งดุ้น เกือบ 2 พัน ตอนเปิดเครื่อง นึกว่า เฮลิคอปเตอร์

จบรุ่นนกย่าง ก็มาใช้ Barton 2500+

รุ่นล่าสุด Athlon 3000+ 939

รุ่นต่อไปยังไม่ทราบครับ ... แต่คงไม่ใช้ intel เพราะผม รัก AMD แต่ตอนนี้ ยังไม่คิดเปลี่ยนครับ รอให้ AMD คืนบัลลังค์ cpu ก่อน จะเปลี่ยนรุ่นใหม่

ผมคิดว่าอาจจะต้องมีการรื้อชุดใหม่ของ AMD นะ ถ้าคิดจะชิงบัลลัง cpu คืนมา

ก็เลยยังไม่คิดเปลี่ยน

Comment

เอ่อ....ตัวผมเองไม่เคยใช้นะครับ แต่เคยเห็นเพื่อนมันใช้ ช่วงนั้นยังเรียนอยู่เลย
                              ตอนเพื่อนออกคอมใหม่ก็พากันไปซื้อ จำได้ว่าไปคว้าเอาเจ้านกย่าง ในคารา 8 พันมากัน

เปิดเครื่องทีนี้....พวกโปรแกรมฟังเพลง วินแอมป์ หรือ วินมีเดีย สมัยนั้นไม่ได้ฟังครับติดพัดลมบวกเข้าไปหลายตัวเลย เอาไม่อยู่ครับ บ่นกันเช้าเย็น หน้าร้อนนี่แทบเปลือยครื่อง อัดพัดลมอย่างเดียว

มองย้อนกลับไปแล้วขำดี.....นี่คงเป็นต้นกำเนิดของคำว่า "อย่าไปใช้เลย AMD ร้อนเกิน"

5555+

Comment

Working...
                              X