Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูยังไงว่าโปรแกรมไหนไม่คืนแรมบ้างคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูยังไงว่าโปรแกรมไหนไม่คืนแรมบ้างคะ

รบกวนอีกแล้วค่ะ เพิ่มแรมแล้ว แต่ก็ไม่ได้มากมาย 6กิ๊ก
    เราเปิดเกมออนไลน์ 1 จอ
    เปิดเว็บ อ่านเสร็จแล้วปิด จะอยู่ที่ประมาณ 4-5 แท็บเอง
    แต่แรมเวลามันขึ้นแล้ว มันไม่ค่อยลดลงเท่าไหร่ทั้งๆที่ปิดไปบ้างแล้ว ตอนนี้ใช้แรมอยู่ที่ 75 เปอเซนต์
    เราว่าเราเปิดนิดเดียวเองนะ
    เลยสงสัยว่า มีโปรแกรมที่ปิดไปแล้วมันไม่คืนแรมไหม ดูยังไงคะ

...ปล เราเล่นเกมส์ออนไลน์ปรับต่ำ-ธรรมดา ใช้การ์ดจออนบอร์ดค่ะ แต่ 75 เปอร์เซนต์นี่ออนเกมส์ แต่ไม่ได้เคลื่อนไหวอะไรเลยนะ (ตอนใช้แรม 2กิ๊ก มันจะอยู่ที่97เปอร์เซนต์นะ เพิ่มมาอีก 4กิ๊ก น่าจะต่ำกว่า 75 นะเราว่า น่าจะสัก 50) เลยสงสัยว่ามีอย่างอื่นที่ไม่คืนแรม

ขอบคุณค่ะ

แชร์ การ์ดจอ เปล่าเด้อ

Comment

เปิดเกมแช่ไว้ ก็กินแรมทิ้งไว้สิครับ

เอาง่ายๆว่า โปรแกรมโดนเรียกใช้ ก็จะจองพื้นที่แรมทันทีครับ

ถ้าไม่อยากให้แรมหมด ควรปิดโปรแกรมนั้นทิ้งไปเลยครับ

แต่ก็มีนะ โปรแกรมที่ออกแบบมาห่วยมากไป จองแรมพร่ำเพื่อ แต่ส่วนมากก็โปรแกรมแบบของฟรี หรือของนักพัฒนาที่ยังไม่ถึงขั้น หรือนักพัฒนาที่แบบเขียนซะจน Error ไปเลยก็มี

RAM 4GB ใช้จำกัดจำเขี่ยมาก
      สมัยนี้ 8GB กำลังดี และเหลือๆ
      (ถ้าแนะนำ ผมแนะนำที่ 12GB เหลือสบายมาก)

Comment

ตอนเปิดเกมส์ด้วย เปิดเว็บ 4-5 แท็บด้วย ตอนแรกมันใช้แรมประมาณ 45-50 เปอร์เซนตืเอง

อยุ่ไปๆ 75 เปอร์ไม่ลดลงเลย

ที่อยู่ขวาล่างอ่ะ มี smart defrag กับ avast

ใช้ออนบอร์ดการ์จอ คงเอาไปบ้าง

Comment

Working...
        X