Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาวิธีลงวินโดวบนM6E 256GB (M.2 PCIe 2280) ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by turutchoo View Post
    ก็คงต้องใช้ประบวนการเดียวกับวิน 7 ในลิงค์ล่ะครับ

Edit : ขอตอบคุณ Zashiki ครับว่าแผ่น gpt ไม่เหมือนกับแผ่นปกติครับ ฟันธง เพราะช่วงที่ผมจับ M6e ผมก็มึนกับเรื่องนี้ไม่ต่างจากเจ้าของกระทู้ครับ หาแผ่นมาลองราวๆ 5 แผ่นกว่าจะได้ วิธีเช็คแผ่นว่าลงแบบ gpt ได้หรือเปล่าเหมือนความเห็นในลิงค์นั้นมีวิธีเช็คอยู่นะ(ไปค้นเอาเองนะ ผมก็ขี้เกียจเข้าไปค้น -*-)

ส่วนพวก win 8/8.1 เวอร์ชั่นใหม่ๆ ก็เป็นไปได้ว่าเขาอาจทำให้ลงแบบ gpt มาให้แล้ว(เพราะมันค่อนข้างจะกลายเป็นบรรทัดฐานไปแล้วสำหรับคนใช้ SSD) คุณอาจลงแผ่นวินโดว์เวอร์ชั่นอัพเดตใหม่ๆแล้วก็ได้มันถึงเลือกได้เลยแบบนั้นครับ
    ผมลองเปิดแผ่น 8.1โปร x64 ที่ผมมี มันมีโฟลเดอร์อันนึ่งชื่อว่า efi ด้วย ในนั้นมีไฟล์ bootx64.efi นั้นหมายถึงผมนี้สามารถลง แบบ gpt ได้ถูกไหมครับ

Comment

Originally posted by nodsecret View Post
      http://www.youtube.com/watch?v=QnozrfpHGuQ

ของป๋าซอล
      ลงวิธีไว้ครับพี่
      ขอบคุณครับ สงสัยได้ลองลงวินโดวหลายรอบแน่ๆเลย

Comment

Originally posted by nodsecret View Post
        http://www.youtube.com/watch?v=QnozrfpHGuQ

ของป๋าซอล
        ลงวิธีไว้ครับพี่
        ตามนี้

Comment

จริงๆมันมีสูตรสำเร็จของการเตรียม SSD ทุกตัวที่จะลง windows 8 / 8.1 แบบ UEFI อยู่ครับ วิธีนี้ก็ถูกแนะนำไว้บน website ของ Microsoft เองด้วย

วิธีการคือ

ทำการ clean disk ผ่าน cmd ครับ และสั่ง Convert เป็น gpt ไปเลยทีเดียว

กรณีที่ทั้งเครื่องมีแต่ ssd เปล่าๆ ไม่มี HDD อื่นที่มี windows อยู่เลย

1. ใส่ windows installation media เข้าไปในเครื่อง (จะ usb หรือ แผ่นก็ได้ครับไม่ต่างกัน) ตรงนี้สำหรับ Mainboard บางรุ่นถ้าจะใช้แผ่นต้องตั้งให้ CD boot เป็น EFI/UEFI Only ด้วยนะครับ

2. เมื่อเข้าหน้าติดตั้ง windows แล้วให้ทำการกด shift + F10 เพื่อ run CMD ขึ้นมา

3. พิมพ์คำสั่ง Diskpart

4. พิมพ์คำสั่ง List disk มันจะ List Disk ที่มีในเครื่องขึ้นมาให้ดูว่าตัวไหนเป็น SSD ที่เราจะลง Windows ครับ

5. พิมพ์คำสั่ง select disk x ให้ x เป็นตัวเลขของ SSD เราจากข้อ 4 ครับ เช่นถ้าเป็น 1 ก็ให้พิมพ์ select disk 1

6. พิมพ์คำสั่ง Clean

7. พิมพ์คำสั่ง convert to gpt

8. พิมพ์คำสั่ง exit

9. พิมพ์คำสั่ง exit อีกรอบ

10. กดลง windows ตามปกติครับ ถ้าถึงขั้นตอนแบ่ง Partition แล้วไม่สามารถแบ่งได้แสดงว่าเรา boot เข้าแผ่นมาแบบ Legacy BIOS ไม่ใช่ UEFI เป็นการเชคไปได้ในตัวครับจะได้ไม่ลง windows เก้อ

หรือถ้าเรามี HDD เก่าที่มี windows อยู่แ้ว สั่ง clean จากใน windows หรือ เครื่องอื่นก็ได้ครับแล้วค่อยกลับมาเสียบเครื่องเรา

วิธีการ
          1. กดปุ่ม windows + S พิมพ์หา cmd

2. คลิ๊กขวาที่ cmd เลือก run as administrator

3. พิมพ์คำสั่ง Diskpart

4. พิมพ์คำสั่ง List disk มันจะ List Disk ที่มีในเครื่องขึ้นมาให้ดูว่าตัวไหนเป็น SSD ที่เราจะลง Windows ครับ

5. พิมพ์คำสั่ง select disk x ให้ x เป็นตัวเลขของ SSD เราจากข้อ 4 ครับ เช่นถ้าเป็น 1 ก็ให้พิมพ์ select disk 1

6. พิมพ์คำสั่ง Clean

7. พิมพ์คำสั่ง convert to gpt

8. พิมพ์คำสั่ง exit

9. พิมพ์คำสั่ง exit อีกรอบ

***** เทคนิคการเตรียม flash drive ให้ boot แต่ UEFI แน่ๆนะครับ ******

ถ้าทำแบบนี้จะไม่มีทางพลาดแน่นอน คือ windows installation จะไม่รันบน BIOS แต่จะ run แบบ uefi เท่านั้น

1. ทำการ format flash drive เป็น "fat32" ห้ามทำเป็น NTSF นะครับเพราะบอร์ดบางตัวไม่รับ UEFI boot แบบ NTFS (แต่ ASUS ได้เกือบทุกตัวนะ)
          2. ทำการ Copy File จาก iso ของ windows 8/8.1 มาไว้ใน flashdrive ทั้งหมด ไม่ต้องแก้ไขอะไรเลย ไม่ต้องทำ bootable media ไม่ต้อง update boot record
          3. restart เครื่องและ boot จาก flash drive

วิธีนี้จะไม่มีการสร้าง boot record ให้ Legacy BIOS เห็นครับ ดังนั้นถ้ามันบูทขึ้นมาได้จะต้องทำผ่าน UEFI Firmware เท่านั้น

ถ้าmainboard คุณ Support UEFI boot มันจะ boot แน่ๆครับไม่ต้องทำอะไรเลย ยกเว้นพวก Hybrid EFI ของ GIGABYTE ที่จะเรื่องมาหน่อย แต่พวกนั้นลงไปก็ไม่ได้ boot เร็วขึ้นครับมันไม่ใช่ UEFI 2.0
          Last edited by cmd2010; 30 Mar 2015, 22:25:11.

Comment

ไครบางตัวยังไม่ยอมมา อิอิ

Comment

กำลังทำอยู่ครับ

Comment

โอย ทำยังไง ตอนเลือก Boot device มันก็ไม่มีตัวที่ขึ้นต้นด้วย UEFI เลยครับ ต้องไปเซ็ตค่าอไรที่เมนบอร์ดอีกเนี่ย ลองหลายอย่างละครับ

ไปเลือก OnBoard Device PCIe ให้เป็น M.2
                Secure Boot\OS Type เป็น Windows UEFI mode
                Enable CSM
                Boot Device Control > UEFI Only
                Boot from Network > UEFI driver first
                Boot from Storage >UEFI Driver first
                Boot from PCIe > UEFI Driver first

ไม่รู้ถูกไหม แต่มันไม่โชว์ UEFI prefix ตอนที่เลือกบูทเลยครับ

Comment

ช่วยด้วยยังลงไม่ได้

Comment

Originally posted by ryan11 View Post
                    ช่วยด้วยยังลงไม่ได้
                    ลงจากอะไรครับ ?

DVD ? Flashdrive ? Flashdrive ต้องเป็น fat32 นะครับ

ถ้าลงจาก DVD ผมจำไม่ได้ว่ามันโชว์ Prefix ว่าเป็น EFI นำหน้าหรือเปล่า แต่เหมือนจำได้ว่าไม่ได้โชว์

อ่อ Windows ต้องเป็น 64 Bit นะครับ -_-

Comment

ท่าน ryan11 ใช้ Rufus หน่ะทำ USB Boot ง่ายสุดแล้ว คลิปของท่านซอลได้ดูรึยัง

Comment

้เอ้ย ทำไมลงยากเย็นแบบนี้ ตามข้างบนว่าเลย rufus จบ เลย

Last edited by THEFOOL; 31 Mar 2015, 02:16:26.

Comment

เดียวทำusbเองละวันนี้
                          เมื่อวานลองผ่าน dvd แต่ผมดูแล้วนะว่าที่dvd มันมีไฟล์bootx64.efi แต่ทำไมมันไม่ขึ้น คำนำหน้า uefi ก็ไม่รุ้

Comment

Originally posted by ryan11 View Post
                            เดียวทำusbเองละวันนี้
                            เมื่อวานลองผ่าน dvd แต่ผมดูแล้วนะว่าที่dvd มันมีไฟล์bootx64.efi แต่ทำไมมันไม่ขึ้น คำนำหน้า uefi ก็ไม่รุ้
                            ไม่เกี่ยวน้า
                            มันก็ทีปรกติละ
                            ไฟลนั้น

Comment

จะให้ชัวร์เดี่ยวผมทำไฟลเองเลย

Comment

งานนี้ขี่ช้างจับตั๊กแตนเลยครับท่าน

Comment

Working...
                                X