Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกที่นะครับเอาตัวไหนดี Acer กับ Asus

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกที่นะครับเอาตัวไหนดี Acer กับ Asus

จะเอามาเล่นเกมไม่หนักมาก แล้วก็ทำงานธรรมดาๆอะครับ นอกนั้นก็ ดูหนังฟังเพลง ครับ มีสองตัวมาให้ช่วยเลือกอะครับ

Acer
    Serie : 5530G-7802G25MI
    CPU : AMD Turion X2 Ultra Dual-Core ZM-80(2.1GHz,2MB L2)
    Graphic : ATI Mobility Radeon HD 3470 Hybrid X2 with up to 1919 MB of HyperMemory
    Memory : 2GB DDR2 RAM
    Harddisk : 250GB 5400RPM
    Screen : 15.4-inch WXGADrive : DVD Writer (Dual Layer Support)
    Weight : 3 kgs
    Connection
    Wireless :Yes
    Bluetooth : Yes
    Express Card : Yes
    Web Camera : 1.3 MPixels
    USB : 4
    Batt : Li-ion
    Card reader : SD, MS/Pro, MMC, XD

กับ _____________________________

Asus
    Model : ASUS F80S-4P020C
    Monitor : 14.1" WXGA (Colorshine)
    CPU : Core2Duo T8100 2.1G(L2:3M)
    Memory : 2GB(667)
    Harddisk : 250G (5400) SATA
    VGA : ATI HD 3470 256MB
    ODD : DVD S-Multi
    LAN : G-LAN
    Bluetooth : Y
    Webcam : 1.3M
    Weight : 2.39

ตัวไหนดีกว่ากันอะครับ

ตัวบนครับ ดูหนังฟังเพลง รองรับสลับ cossfile อีก

ตัวล่างมีดีที่ Asus กับเบากว่า เพราะมันจอ 14" เองอะ

Comment

แล้ว cpu ของ asus กับ acer ตัวไหนดีกว่าครับ

แล้วเรื่องเล่นเกม ตัวไหนแรงกว่าครับ

Comment

AMD เน้นภาพ 3D เล่นเกมส์
        Intel เน้นการคำนวณ การเข้ารหัสข้อมูล
        ต้องอยู่ที่คุณต้องการใช้งานแบบไหน....แต่ 5530G มันใหญ่ไปนิดๆอย่าไงไม่รู้พอดีไปเห็นมาแล้วเพราะตอนแรกผมก็เล็ง 5530G เหมือนกัน ถ้าทำเป็นจอ 14" เอาไปแล้ว

Comment

Asus ชนะ CPU กับ น้ำหนัก
          Acer แพ้ น้ำหนัก กับ CPU แต่ จอใหญ่กว่าเท่านั้นครับ

เลือก Asus ไม่ชอบ AMD ครับ

Comment

ผมเลือก AMD ครับเพราะ การใช้งานจริงๆแล้ว AMD กินขาดกว่าเพราะการทำงานๆจริงๆแล้ว
            คงไม่มีใครเปิดดูหนังอย่างเดียว โดยที่ไม่ load bit หรือทำอย่างงอื่นต่อ
            เว้นแต่จะเป็นพวกตัดต่อหนังอะครับ ถึงต้องเปิดทำงานอย่างเดียว กรณีนี้เลือก Intel ละครับ
            แล้วตัว Acer มันก็การ์ดจอ สองตัว (เอาออนบอร์ด+3450)
            ข้อดีคือ มันสลับการใช้งานได้ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ)
            ข้อเสีย...... หนักกกกกกกกกกก

Comment

ผมสนใจ acer แล้วสิ ตอนแรกสนใจ asus แต่เห็น acer ลูกเล่นเยอะกว่าอีกนิครับ มี TV ด้วยนิครับใช่ปะครับ เดียวคงต้องไปดูตัวจริงละครับ

Comment

แล้วตอนนี้ ราคาสองตัวนี้เท่าไรแล้วหรอครับ

Comment

Acer ตัวนี้รู้สึกจะมีสองรุ่นนะ ตัวท็อป จะมีบลูเรย์ด้วย อยู่ที่ 39xxx
                  Asus ก็มีสองรุ่น รุ่น T8100 อยู่ที่ 31xxx

Comment

asus ประกันดีกว่า อย่าลืม

เจ๊งที เป็นหมื่นนะ NB อ่ะ

หมดประกันแทบขาดใจ

Comment

^__^ แวะมามาดู.... เอ่อ..?? 2 ยี่ห้อนี้...เป็นคำตอบสุดท้ายแล้วเหรอครับ???

Comment

เอาละสิเริ่มจะไปสนใจ s41 ตัวแรงสุดอะครับ ตัวแรงสุดเท่าไรหรอครับ แล้วตอนนี้ซื้อจะมีปัญหาไหมครับผม

Comment

อย่าไปซีเรียสกับความแรงที่ต่างกันเล็กน้อยครับ ดูความจำเป็นที่จะใช้ดีกว่าครับแล้วใช้งบน้อยที่สุดเวลาซื้อครับ ไม่งั้นมันก็มีตัวที่แรงกว่าในราคาต่างกันนิดหน่อยมากมายครับงบบานปลายพอดี

Comment

เอา Acer ถ้าใช้งานบ้านๆ (ทำแม่งทุกอย่าง ตั้งแต่ไม้จิ้มฟันยันเรือรบ) เพราะ AMD มันทำ H Cross แล้วแรงกว่าไอ้ตัวล่างเยอะ
                            (Comment : แก้ปัญหาเรื่องประกันโดยการซื้อเพิ่มไงครับ เพิ่มอีก 2 ปี ราคา 3-4พันมั้งครับ ผมมั่นใจว่า Acer ตัวนี้สำหรับ Home user เหมาะกว่า)

เอา Asus ถ้าจะทำงานพวกทางคำนวน Present งาน เดินทางบ่อยๆ เพราะ Cpu แรงประหยัดไฟ น้ำหนักน้อย
                            (Comment : ก่อนที่จะบอกว่าประกันดี ค่าเพิ่มประกันแพงมากกก +1ปี ราคา 5000 ไม่รวม vat ผมคิดว่าการทำงานแบบ office จะดีกว่าตัวบน)

มองแบบไม่อคติ เพียงแต่ว่าเลือกให้เหมาะสมกับงาน ไม่ใช่เอาเฟอร์รารี่มาบรรทุกของ หรือเอาวีโก้มาซิ่งแข่งกะเฟอร์รารี่ มันก็คงไม่ดีใช่ไหมครับ

Comment

ตกลงเอา acer ครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ

ขอถามนิดครับ acer ตัวนี้พอเล่น crysis ได้ป่าวครับ

Comment

Working...
                              X