Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเรื่อง Driver ATI ครับช่วยหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเรื่อง Driver ATI ครับช่วยหน่อยคับ

ผมใช้ HIS HD4850 IcQ4 ปัญหามีดังนี้คับ

1. เดิมๆการ์ดผมวิ่ง 500/1000 ซึ่งจริงๆแล้วทราบมาว่ามันต้อง วิ่งที่ 650/1000

2. ผมมีปัญหาในการลงไดเวอร์ตอนแรกผมโหลดไดรเวอร์ 8.8 มาลงแต่พอลงเสร็จไปดูในรายละเอียดมันบอกเป็น 8.5 ผมเลยลองลบแล้วลง 8.9 มันก็ยังเห็นเป็น 8.5 อีก

3. พัดลมผมปรับ 100% ใน riva 2.10 ผม OC ไป 750/1150 พอเปิดเกมไปซักพัก(DMC4)มันจะมืดแล้วออกมาดูใน riva พัดลมดีดกลับมาเป็น 20%

ปล.ผมลองทำตามในเวปบอดที่มีคนพูดถึงเรื่องนี้แล้วแต่ไม่ได้ผลเลยต้องมาตั้งถามดูคับ

-----------------------------------------

สงสัยมาถามผิดเวลาไปหน่อยเงียบมากมาย

เสียเวลา ลบลงๆ ไดรเวอ นานไปหน่อยเอาซะดึกเลย

Comment

Originally posted by Milano View Post
      ผมใช้ HIS HD4850 IcQ4 ปัญหามีดังนี้คับ

1. เดิมๆการ์ดผมวิ่ง 500/1000 ซึ่งจริงๆแล้วทราบมาว่ามันต้อง วิ่งที่ 650/1000

2. ผมมีปัญหาในการลงไดเวอร์ตอนแรกผมโหลดไดรเวอร์ 8.8 มาลงแต่พอลงเสร็จไปดูในรายละเอียดมันบอกเป็น 8.5 ผมเลยลองลบแล้วลง 8.9 มันก็ยังเห็นเป็น 8.5 อีก

3. พัดลมผมปรับ 100% ใน riva 2.10 ผม OC ไป 750/1150 พอเปิดเกมไปซักพัก(DMC4)มันจะมืดแล้วออกมาดูใน riva พัดลมดีดกลับมาเป็น 20%

ปล.ผมลองทำตามในเวปบอดที่มีคนพูดถึงเรื่องนี้แล้วแต่ไม่ได้ผลเลยต้องมาตั้งถามดูคับ

-----------------------------------------
      @ 1: 500/1000 เป็นสถานะประหยัดพลังงานเมื่อไม่ได้ใช้งานโหมด 3d ครับ ปกติๆ
      @ 2: 8.8 8.9 และอื่นๆที่ว่ากันนั้น หมายถึง version ของ ชุดโปรแกรม CCC (Catalyst Control Center) ครับผม 8.5 ที่คุณว่าเหมือนกันนั้นคือ ชุด ไดร์เวอร์ (ซึ่ง จุดข้างหลังอาจจะแตกต่างกัน ลองดูดีๆ)
      @ 3: OC แรงไปป่าวครับ ค่อยๆ ขึ้นทีละนิดๆเน่อ ผมเหฺ็นมาที่ว่า mod bios กันแล้ว ยังได้เสถียรที่ประมาณ 740/2xxx เอง ผมว่า ลองลงมาสัก 700/1100 ก็แรงแล้วครับผม

Comment

Originally posted by miixer View Post
        @ 1: 500/1000 เป็นสถานะประหยัดพลังงานเมื่อไม่ได้ใช้งานโหมด 3d ครับ ปกติๆ
        @ 2: 8.8 8.9 และอื่นๆที่ว่ากันนั้น หมายถึง version ของ ชุดโปรแกรม CCC (Catalyst Control Center) ครับผม 8.5 ที่คุณว่าเหมือนกันนั้นคือ ชุด ไดร์เวอร์ (ซึ่ง จุดข้างหลังอาจจะแตกต่างกัน ลองดูดีๆ)
        @ 3: OC แรงไปป่าวครับ ค่อยๆ ขึ้นทีละนิดๆเน่อ ผมเหฺ็นมาที่ว่า mod bios กันแล้ว ยังได้เสถียรที่ประมาณ 740/2xxx เอง ผมว่า ลองลงมาสัก 700/1100 ก็แรงแล้วครับผม

อย่างที่เห็นในรูปอะคับมันถูกต้องไหมคับถ้าลง 8.9 ตัวที่ผมลงไม่ใช่ ccc นะคับผมโหลดเฉพาะไดรเวอมายังไม่ได้โหลด ccc มาด้วยอะคับ

Comment

ขอโทษนะคับที่ต้องตั้งกระทู้ถามแต่ผมลองอ่านในบอดที่ปักมุดไว้แล้วอ่านไม่เจอในส่วนนี้เลย งง หรือผมหาไม่ดีไม่รู้

มันเยอะหน้ามากเลย

Comment

ไดรเวอร์ไม่ได้มีปัญหาครับเครื่องที่ผมใข้อยู่ลง dd+ccc 8.7 ตัวเลขจะเป็น 8.512 ตามรูปครับ

ส่วนเครื่องที่ลงรุ่น 8.9 จะเป็น 8.530 เหมือนที่ท่านโพสต์มาครับ

Comment

*-* ไม่เข้าใจรายละเอียดผมละงง :< อยากตอบนะเพราะใช้ ATI มานานอยู่

Comment

เท่าที่ผมอ่านดูแล้ว ไม่เกี่ยวอะไรกับATI+Driver มีปัญหาเลย เกี่ยวกับการใช้งานของคุณทั้งนั้นนะครับ(อ่อ ไม่ได้บอกว่าคุณกล่าวหาว่าati+driver มีปัญหานะครับ ผมพาดพิงไปกระทู้อื่นๆ เผื่อเขาเข้ามาอ่านเรื่องatiด้วย)

ข้อ1-2 น่าจะเคลียแล้วนะ ตอบกันไว้ถูกต้องแล้วครับ ส่วนข้อ3 ก็คือการใช้งานของคุณเอง core/mem ขนาดนั้นมันเกินเสปคมันอยู่แล้ว ไฟเดิมก็ยากที่จะไปไหว ต่อให้cooling ดี หรือmodไฟในไบออสก็ตาม ลดลงมาหน่อยเหอะครับ คุณปรับมันเยอะกินไปแล้ว ใช่ว่าทุกการ์ดทุกคนจะทำได้เหมือนกันนะครับ (ต่อให้เป็นnvidia ocมากไปก็เจอปัญหาความไม่เสถียรอยู่ดี เป็นเรื่องปรกติของการOC)

น่าจะเคลียหมดแล้วนะครับ

Comment

Working...
                X