overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ช่วยดูทีครับ จะซื้อคอมใหม่ ชุดนี้ขาดอะไรอีกไหมครับ

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

Exclamation ช่วยดูทีครับ จะซื้อคอมใหม่ ชุดนี้ขาดอะไรอีกไหมครับ

กะว่าจะใช้ยาวเลยครับไม่อัพแล้ว จะมีอะไรเพิ่มอีกไหมครับ และอะไรไม่แมชบ้างครับ

CPU - QX9650 3.00 GHz.
    MB - ASUS P5-NSLI หรือ ASUS MAXIMUS EXTREME
    RAM - 4096/1066 OCZ 2RPR10664GK x 4 ตัว
    HDD - 1024/7200 WESTERN SATA x 2 ตัว
    HDD - 1024/7200 MAXTOR Harddisk EXTERNAL
    DVD - LG 16X BLU-RAY
    VGA - GF280 x 2 ตัว
    MON - LCD 24'' ACER P241WAID
    SOU - CREATIVE 7.1 Channel
    SPE - CREATIVE INSPIRE 5.1
    PU - 750 WATT

โปรแกรม (แท้)
    WINDOWS VISTA BUSINESS
    MICROSOFT OFFICE PRO 2007

OverclockZone Member hkp7m8's Avatar

รู้สึกเสียดายตังส์ยังไงไม่รู้ครับ....

ถ้าคุณทุ่มขนาดนี้...จะได้คอม สุดยอดไป 6 เดือน....หลังจากนั้นก็ค่อนๆแปรสภาพเป็นคอมกากๆ....

แต่ถ้าลดสเปคแบบ คุ้ม แต่แรง...ค่อยๆอัพไป...จะแรงได้ไม่ต่ำกว่า 2 ปี....

คิดดูนะครับ...

OverclockZone Member addpkt's Avatar

Quote Originally Posted by hkp7m8 View Post
    รู้สึกเสียดายตังส์ยังไงไม่รู้ครับ....

ถ้าคุณทุ่มขนาดนี้...จะได้คอม สุดยอดไป 6 เดือน....หลังจากนั้นก็ค่อนๆแปรสภาพเป็นคอมกากๆ....

แต่ถ้าลดสเปคแบบ คุ้ม แต่แรง...ค่อยๆอัพไป...จะแรงได้ไม่ต่ำกว่า 2 ปี....

คิดดูนะครับ...
    เห็นด้วยครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ตามข้างบนเหมือนกันครับ

เดี๋ยว I7 ก็จะมาปีหน้า แล้วมันจะยังนานอยู่อีกหรือเปล่าครับ (ถ้าไม่พูดถึงความพอใจ ไม่พอใจ)

OverclockZone Member YaKuZiA's Avatar
    สมุทรปราการ/พระประแดง

ตามข้างบนเหมือนกันครับ

เดี๋ยว I7 ก็จะมาปีหน้า แล้วมันจะยังนานอยู่อีกหรือเปล่าครับ (ถ้าไม่พูดถึงความพอใจ ไม่พอใจ)
    ว่างั้นอ่ะของอย่างนี้ไม่มีวันรู้จบ พัฒนาไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member l3estzon's Avatar

ซื้อเลย 555
    จะแรงไปไหนกาน
    ยังใช้p3อยุ่เลย ลื่นปรู๊ดดดดด

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

ลองเอาเผื่ออนาคตหน่อยก็ดีครับ ลด cpu ลง ลดบอร์ดพอใส่ ddr 3 ได้ ระดับหนึ่ง
    ถ้าไม่คิดอัพก็ซื้อเลย 555 เพราะท่านซื้อท่านก็ใช้ ความพอใจอยู่ที่ท่าน ถ้าท่านพอใจท่านก็ไม่อยากอัพใหม่

OverclockZone Member shinwa's Avatar

จริงๆเครื่องท่านในลายเซ็นมีก็แรงอยู่นะครับ เปลี่ยน cpu กับ VGA ก็เล่นเกมสบายแล้ว
    แต่อยากเทพจิงก็
    HDD เอา Raptor 10000rmp 2 ตัว Raid 0 ครับ
    แล้วเอา WD 1TB อีกตัวมาไว้เก็บไฟล์
    ตัว External คงไม่ต้องใช้หรอกครับ ต่อ e-SATA เอาไม่ก็หา Hot swap panel มาใช้

psu เอา 1000watt+ ไปเลย

Sound กับ ลำโพงยังไม่เทพเลยครับ

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

PSU 750watt จะพอหรอ...

จอ 24 นิ้วเล็กไปครับ เอาเป็น LCD TV 40 นิ้วแทนไปเลยดีกว่า

Mainboard มันรับแรมได้แค่ 8GB ยัดไป 16GB มันก็ไม่เข้ากันน่ะสิ

ram
    monitor
    psu

ไม่เข้ากันครับ

OverclockZone Member jack024's Avatar

สเปคขนาดนี้
    PSU 750 วัตต์ ไม่น่าจะพอ 800 วัตต์อาจจะฉิวเฉียด ให้ชัวร์ก็สัก 900 วัตต์ขึ้นไป
    แรงจริงๆ....

OverclockZone Member Gumiller's Avatar

น่าจะรอ สิ่งใหม่ๆที่กำลังเข้า (ระวังมันกำลังมา)

OverclockZone Member

ขาด case+mouse+kb.
    คอมระดับนี้คงไม่ซื้อ md,oker หรอกนะ

ขอแซวหน่อย

OverclockZone Member thegto's Avatar

ลำโพง เปลื่ยนเป็น Bose ตัวที่เป็น 5.1 อ่ะครับ

OverclockZone Member asphere's Avatar

เห็น spec แล้วรู้สึกแปลกๆ แบบข้างบนค่อนข้างเทพ ด้านล่างชักตกลงมา..

CPU - QX9650 3.00 GHz. <--- QX9650 ไม่รู้เอามาทำไม Q9550 ก็เกินพอแล้ว แต่ถ้าอยากได้ QX ก็จัดไป
    MB - ASUS P5-NSLI หรือ ASUS MAXIMUS EXTREME <--- คอมฯจะเทพแล้วก็ Maximus Extreme ซิครับ
    RAM - 4096/1066 OCZ 2RPR10664GK x 4 ตัว <--- RAM ถ้าเป็น MB ตัวนี้มันต้อง DDRIII นะไม่ใช่ DDRII แล้วยัดไปทำไมตั้ง 16GB ไม่ได้ยิ่งใส่ยิ่งดีนะ ยิ่งเยอะเครื่องยิ่งหน่วงเพราะพื้นที่มันเยอะ แล้วถ้า DDRIII 16GB ของ OCZ ตกไป 4 หมื่นแล้ว
    HDD - 1024/7200 WESTERN SATA x 2 ตัว <--- HDD ถอย 640GB 2 ตัวมา RAID กันก็ได้ แล้วตัวเก็บข้อมูลค่อยไปยัดเยอะๆ
    HDD - 1024/7200 MAXTOR Harddisk EXTERNAL
    DVD - LG 16X BLU-RAY <--- Blu-Ray ยังไม่มี 16X นะ สงสัยอันนี้ DVD-Writer ถ้าจะ Blu-Ray เอาอย่างอื่นนอกจาก LG เถอะ
    VGA - GF280 x 2 ตัว <--- 4870X2 ตัวเดียวก็เทพแล้ว ไม่ก็ถอย 4870X2 CF กันเลย แรงกว่าเป็นไหนๆ แต่ขึ้นอยู่กับตัว MB ด้วยถ้า MB ที่ผมว่า SLI หมดสิทธิ์
    MON - LCD 24'' ACER P241WAID <--- จอไม่ 30" ไปเลยละ Spec ขนาดนี้
    SOU - CREATIVE 7.1 Channel <--- คอมฯเทพแต่เสียง ' - '?
    SPE - CREATIVE INSPIRE 5.1 <--- พอกันเลย
    PU - 750 WATT <--- 280GTX ตัวเดียวยังกลัวจะไม่พอเลย ถ้าจะ SLI หรือ CF มุ่งไป 1000W เลย

โปรแกรม (แท้)
    WINDOWS VISTA BUSINESS <--- เอาทำไมแค่นี้ spec ขนาดนี้ต้อง Ultimate x64 แล้ว
    MICROSOFT OFFICE PRO 2007

PS. อันนี้ไม่ได้จะว่านะครับ แต่เห็นจัด Spec เทพขนาดนี้ แต่การจัดมั่วไปหมดแบบนี้ ผมว่าใช้ไม่คุ้มค่าเงินที่จ่ายเลย มีไว้อวดอย่างเดียว
    Last edited by asphere; 2 Oct 2008 at 11:43:10.

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

อ่านหลายความเห็นแล้วกลัวเลยครับ

จริงๆจะซื้อพรุ้งนี้แล้วนะ ชะงักเลย ได้คิด........

ส่วนเสียง ผมไม่ค่อยเน้นอะครับ ที่บ้านมีห้องดูหนังอยู่แล้ว เลยลดต้นทุนหน่อย

สเปกนี้ผมก็ให้หลายๆคนแนะนำเลยได้ชุดนี้ออกมา

ตอนนี้เลยได้คิดว่า
    - ซื้อไปก็ตกรุ่นเร็ว
    - อัพจากตัวเดิม
    - เหลือเงินไปทำอย่างอื่น
    - รออีกนิดให้มีอะไรที่ดีออกมาก่อน

......

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

เสียดายเงิน
    ซื้อxbox ps3 wii อย่างละเครื่องเลยดีกว่า

OverclockZone Member hkp7m8's Avatar

ถ้ามีอยู่แล้วตามลายเซ็นนะ เปลี่ยน CPU เป็น E8400...
    เพิ่ม HDD WD640AAKS....Sound Card ดีๆ...
    ลำโพงดีๆ....จอDell UltraSharp 24"....แค่นี้ก็แจ่มแล้ว....

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

รออีกสัก 2เดือนดิ เดี๋ยวเห็นผล

OverclockZone Member

ใช้แค่พอๆ กับความรู้ที่คุณมีก็พอครับ ควรรู้ประโยชน์ของอุปกรณ์แต่ละชิ้นที่คุณเลือกใช้ด้วย ผมว่ามันจะได้ทั้งความรู้และความสนุกด้วยครับ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

โจทย์มันมีอยู่ว่า จะเอาไปใช้ทำอะไร แล้วคิดว่าจะใช้มันยังไงให้คุ้ม เช่น ซื้อมาเล่นเกมยิ่งไข่ ดูหนังโป๊ เป็นต้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks