overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: ช่วยจัดสเปคให้ทีนะครับ(23000฿)

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

Wink ช่วยจัดสเปคให้ทีนะครับ(23000฿)

อยากให้ช่วยเลือกสเปคน่ะครับ(ถ้าเป็นไปได้ ขอราคาด้วยนะครับ)
    เปลี่ยนงบเป็น 30000 ละกันนะครับ ไม่รวมจอ,DVD-RW
    งานหลักๆคือเล่นเกมครับ

แล้วก็คำถามอื่นๆ
    1.อยากจะใช้ E6300 แล้ว M/B ใช้ Chipset 945 โอเคไหมครับ
    2.ถ้าผมจะ oc เป็นประมาณ 3.0GHz ต้องใช้พัดลมประมาณไหน แล้วถ้าใช้ของที่ให้มาเลยน่าจะ oc ได้ถึงเท่าไร(ตามสเปคที่ท่านๆจัดมา)
    3.ระหว่าง X1600PRO กับ GF7300GT อันไหนเล่นเกมดีกว่ากัน
    4.ตอนนี้ผมกะว่าจะเอา GF7300GT แล้วปีหน้าค่อยเปลี่ยนเป็น GF80 น่ะครับ คิดว่าดีไหมครับ
    5.แล้วก็จอ LCD 19"wide Scene ใช้ของยี่ห้อไหนดีครับ
    Last edited by Dekslam; 23 Jan 2007 at 21:38:43.

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

เอ๋ เงื่อนไขของผมมันเลือกยากไรอเปล่าครับเนี่ย??
    จริงๆแล้ว เป้าหมายตอนนี้ของผมก็แค่ อยากเล่น NFS Carbon ให้ลื่นแค่นั้นแหละ
    แต่ถ้าเป็นไปได้ก้อยากเผื่ออนาคตไว้บ้างน่ะครับ
    ...ถ้ามีใครจะแนะนำอะไรก็บอกมาได้เลยนะครับ

OverclockZone Member

23,000 ถ้าจะเอาของดีหน่อยตังไม่พอหรอกคะ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมไม่กล้าจัด spec ให้ครับ เพราะผมไม่เคยใช้ ไม่กล้าจัด

Quote Originally Posted by Artemis View Post
    23,000 ถ้าจะเอาของดีหน่อยตังไม่พอหรอกคะ
    งั้นคิดว่าต้องใช้งบซักเท่าไรล่ะครับถึงจะดี
    ผมเองก้ไม่ค่อยจะรู้เรื่องน่ะครับ ปกตืก็มีแต่ซื้อมายกเครื่องเลย จะไปให้ร้านคอมจัดให้ก็กลัวเขาจะไม่จริงใจ เลือกเอาของที่ค้างสต็อกมาให้น่ะครับ
    ...งั้นลองเอาแบบที่ท่านคิดว่าดีก่อนก็ได้ครับ งบเกินไปเท่าไรเดี๋ยวผมค่อยมาหางบเพิ่มอีกที
    Last edited by Dekslam; 23 Jan 2007 at 18:51:49.

OverclockZone Member dijinn's Avatar

Quote Originally Posted by Dekslam View Post
    อยากเล่น NFS Carbon ให้ลื่นแค่นั้นแหละ
    อันนี้ผมขอบอกภายใต้ประสบการณ์ตรงของตัวเองนะครับ
    คุณ จขกท ก็เอาไปประกอบการตัดสินใจในการเลือกเองนะครับ
    คือผมใช้ VGA spark 7900GS LCD LG194WT 1440*900 5 ms
    สามารถเล่น NFS MW ไม่มีปัญหาอะไรภายใต้การปรับความละเอีดสูงสุด
    แต่ผมลองเล่น NFS CB ผมสามารถเล่นได้อย่างเป็นปกติที่ความละเอียด
    1024 * 768 ความละเอียดปานกลาง โดยถ้าผมปรับเป็นความละเอียดสูงสุด
    จะมีปัญหาเวลาขับรถผ่านในฉากที่สว่างแล้วอยู่ๆ ก็มืด เช่นขับมาบนถนน
    และลอดใต้สะพาน ซึ่งปัญหานี้อาจเกิดจาก Software Game เอง
    หรืออาจเป็นตัว LCD ของผมเอง (5 ms ของผมวัดจากสีเทาครับ)
    ซึ่งคูณ จขกท ก็ต้องตัดสินใจเอาเองว่าต้องการความลื่นไหลแค่ไหนครับ

อ๋อ ผมเอาแค่ 1024*768 หรือ 800*600 ก็พอแล้วล่ะครับ แล้วก็รายละเอียดปานกลางมั้งตรับ
    ขนาด 7900GS ยังเอาไม่อยู่เลยหรอเนี่ย
    ขอบคุณสำหรับการแชร์ความเห้นนะครับ
    Edit ลืมอีกคำถาม ได้ยินมาว่าถ้าจะเล่นเกมให้ใช้ของ ATi หรอครับ
    Last edited by Dekslam; 23 Jan 2007 at 20:20:17.

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

NFS Cabon ผมปรับค่าสูงสุด แบบที่มานตั่งให้ 1024*768 7300GT DDR2 AGP8X ยังรื่นเลยครับ ใช่ว่าการ์ดจอแรง แต่cpuไม่ไหว มานจาแรงนะครับramอีก การ์ดจอแรง ram cpu ไม่อำนวย ก็ช่วยอาไรไม่ด้ครับ

specผม PD930 RAM1G XFX7300GT AGP แค่นี้ก็เล่นcabonได้รื่นปลื่ดๆแล้ว BF2142 ตั่งสูงเหมือนกัน ก็เล่นได้สบาย ไม่มีกาตุก อาจมีกระตุกเป็น ช่วงๆกะหรินหุ้ย นิดหน่อย แต่นานๆที

Quote Originally Posted by Dekslam View Post
    อยากให้ช่วยเลือกสเปคน่ะครับ(ถ้าเป็นไปได้ ขอราคาด้วยนะครับ)
    เปลี่ยนงบเป็น 30000 ละกันนะครับ ไม่รวมจอ,DVD-RW
    งานหลักๆคือเล่นเกมครับ

แล้วก็คำถามอื่นๆ
    1.อยากจะใช้ E6300 แล้ว M/B ใช้ Chipset 945 โอเคไหมครับ
    2.ถ้าผมจะ oc เป็นประมาณ 3.0GHz ต้องใช้พัดลมประมาณไหน แล้วถ้าใช้ของที่ให้มาเลยน่าจะ oc ได้ถึงเท่าไร(ตามสเปคที่ท่านๆจัดมา)
    3.ระหว่าง X1600PRO กับ GF7300GT อันไหนเล่นเกมดีกว่ากัน
    4.ตอนนี้ผมกะว่าจะเอา GF7300GT แล้วปีหน้าค่อยเปลี่ยนเป็น GF80 น่ะครับ คิดว่าดีไหมครับ
    5.แล้วก็จอ LCD 19"wide Scene ใช้ของยี่ห้อไหนดีครับ
    1.E6300 ใช้บอร์ดชิปเซต 945 ก็ได้ หรือหากต้องการใช้ร่วมกับการ์ดจอก็ใช้บอร์ดที่ใช้ชิป NVidia หรือ ATI Express ราคาบอร์ดประมาณ 3000 ~ 5000 บาท (เลือกแล้วแต่ยี่ห้อ)

2.ถ้าจะ OC 3.0 Ghz ต้องใช้ซิงน้ำหรือพัดลมรอบสูงซึ่งแค่เจ้าพวกนี้ก็ 1000 ~ 5000 ขึ้นแล้วคะ
    และผลเกี่ยวเนื่องกันมาเมื่อใช้พัดลมรอบสูงก็จะทำให้กินไฟอีกเลยต้องใช้ Power Supply วัตเต็ม 400 - 500 Watt มีราคาตั้งแต่ 3000 ~ 5000 บาท (ราคาต่างกันที่ค่า Efficeinly 75 % - 85 %)

3.จะใช้ ATI X1600Pro ก็ได้คะ แต่ะว่ารุ่น 1600 เท่ากับ NVidia 6600 นะคะ ถ้าจะใช้ GF7300GT ก็ได้นะคะ แต่แนะนำ 7600 ดีกว่า หายี่ห้อที่ถูก(ยี่ห้อถูกบอกไม่ได้ว่าราคาเท่าไหร่เพราะไม่เคยคิดจะมอง เพราะเคยใช้ของ Inno แบบว่า 1 ปีครึ่ง ก็ลาโลกไปสะแล้ว เข็ดกับมันมาก Spark ก็เคยเล็งไว้ แต่พอจับ PBC แล้วบางยังกะของ INNO เฮ้อแล้วแต่คุณแล้วกันเรื่องการ์ดจอจะเอายี่ห้อไหน)
    ถ้าจะใช้ ATI ก็แนะนำ X1650 เทียบได้กับ Serie 7 ของ Nvidia(แต่คงไม่ใช่ 7900)
    ส่วนอันไหนดีกว่าก็ดูตามนี้ละกัน
    ถึงแม้ผลรวมการ์ดบางตัวจะสูงกว่าการ์ดอีกตัว แต่อีกอันที่ผลรวมต่ำกว่าอาจแสดงผลเกมส์อื่นดีกว่า คงเพราะว่า
    ถ้าอยากรู้ประสิทธิภาพที่คะแนน ให้ดูแต่ละหัวข้อไปเลยอย่าดูที่ผลรวม
    เช่นว่า ค่ายตาใบไม้หลายแรง เฟรมเรตในการเล่นเกมส์แต่ละเกมส์เยอะมาก เพราะว่า ค่ายนี้ใช่ Direct X เป็นส่วนใหญ่
    เพราะฉะนั้นจึงให้ประสิทธภาพในการเล่นเกมส์สูงสุด

ค่ายสีแดงแรงน้อยแต่เนียน ถึงเฟรมเรตมันจะต่ำกว่า(บางเกมส์) แต่หากเปิดฟังก์ชั่น AA แล้วสุดยอดแห่งความสมจริง
    เพราะค่ายนี้ใช้ OpenGL เป็นสะส่วนใหญ่
    เพราะฉะนั้นจึงให้การแสดงผลราบเรียบเนียนคล้ายของจริง
    ดังที่ยกตัวอย่างมา ค่ายใบไม้หลายแรง จะให้คะแนน AA ต่ำกว่า สีแดงเรงน้อยแต่เนียนแต่ก็เฟรมเรตลื่นไหลมากกว่า

ปล.เมื่อก่อนเรนเดอร์งาน 3ds MAX ใช้ OpenGL ภาพเรนเดอร์ช้านิดหน่อย
    แถมพอเรนเดอร์แล้วภาพเป็นเส้นเหมือน เครื่อง TV ต้องใช้ Combustion มาปรับแก้
    แต่พอมาลองใช้ Direct X โอ้โหแหะ เนียนมาไม่มีเส้น แถมเรนเดอร์เร็วกว่า
    เพราะใช้คุณสมบัติที่สามารถรีดประสิทธิภาพสูงสุดของการ์ดจอเป็นนั่นเอง

***สเปกเครื่องตามลายเซ็น
    4.ก็ได้นะแล้วแต่ถ้าไม่คิดจะเล่นเกมส์ปี 2007 ใช้ 7300 แต่ถ้าต้องการก็ 7600 ขึ้น

5.จอ Widescreen 19" ถ้าเอาถูกก็เอาของ Acer 7500 ของดีก็ View Sonic 9000(มองได้ 180 องศา) Asus แพงหน่อย 9800 (ทั้งหมดนี้จำรุ่นไม่ได้)

ตอบครบหมดแล้วลองพิจาณาดูแล้วกัน

อืม ขอบคุณนะครับ
    เกมปี 2007 ก็ปีนี้นี่นา
    แล้วคิดว่า แรมต้องได้ซักเท่าไรครับ
    ...อืม 3.0GHz โหดไปสินะครับ

อืม ขอบคุณนะครับ
    เกมปี 2007 ก็ปีนี้นี่นา
    แล้วคิดว่า แรมต้องได้ซักเท่าไรครับ
    ...อืม 3.0GHz โหดไปสินะครับ
    แรมเผื่ออนาคต 2 Gb ไม่เผื่อ 1 Gb

Bookmarks

Bookmarks