Announcement

Collapse
No announcement yet.

Prescott หรือ Northwood แรงกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สรุปถ้าผมมีเงินสิ้นเดือนผมต้องตามหา

P4 3.0C หรือ 2.8C FSB800

ใช่มั้ยครับ ไม่ได้อ่านข้างบนนี้ กะซัด 3.0E แล้วนะนี้ O_O

Comment

ผมได้ 2.4C วันนี้แระครับ
      ผมก็เล่นไปเรื่อยแหละ ไม่ได้ซีเรียสไรมาก

Comment

ผมว่า SSE3 ได้ผลเฉพาะ Software ที่ Optimize ให้ใช้งานกับมันได้เท่านั้นครับ
        เช่น โปรแกรม Benchmark ตามท้องตลาด หรือ Voice Recorder อะไรเทือกนี้อ่ะครับ

การ Upgrade ควรดู พฤติกรรม การใช้งาน ขอ'เจ้าของเป็นหลัก
        เพราะ Upgrade ซีพียู อาจจะไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างก็ได้

โชคดีในการอัปเกรดที่ ถูกต้องตรงตามความต้องการและถูกตังค ตรงใจผู้ใช้ แ้ล้วกันนะครับ

บรรทัดสุดท้าย ผมให้ความสำคัญเพราะ ถ้างบประมาณไม่จำกัด คิดว่า ซื้อใหม่ ถูกกว่าอัปเกรด แน่ๆ
        ผมจึง เน้น คำแนะนำเชิง Value & Performance on Demand เข้าไปด้วยนั่นเองครับ

ชอบคำแนะนำข้างบนครับ

ของเดิมๆ ถ้ายังไม่เสีย และยังสามารถรองรับงานได้ดี ผมก็ทนใช้ใช้ทน เหมียนกัลครับ
        (P4 Willamete 1.5GHz ของผมจะไปอยู่กับเจ้าของใหม่แล้ววันนี้ครับ อายุ 5 ขวบ)
        พอเปลี่ยนเป็น Pentium 4 Northwood 2.8C @ 800MHz FSB + Hyper-Threading แล้ว ระบบก็แรงขึ้นอย่างเห็นผลชัดเจน ทำให้เปิดงานบนจอได้หลายอย่าง เล่นเกมส์กับการ์ดจอเดิมได้ลื่นขึ้น และคงทนใช้ต่อไปได้อีกหลายปี ถ้าไม่เดี้ยงซะก่อน
        เปลี่ยนแค่ชิ้นเดียวแล้ว User พึงพอใจเนี่ยผมถือว่า"คุ้มค่าตัว" ประมาณนั้น
        (ซึ่งจริงๆ แล้วชุดนี้ ค่อยๆ ทำ จนแทบไม่เหลือของเดิมเล้ยยยย...อิ อิ)

แล้วมันก็ใช้กับ Ram bus 400 ได้อย่างเต็มใจ ไม่ต้องวิ่ง 266 (133หรือ@160) แบบหนืดๆ
        ที่เลือก Prescott ซึ่งใหม่กว่า คิดว่าคงมีอะไรดีในตัว"บ้าง" อาจมีน้อยนิด แต่ชอบเผื่อไว้ และคาดไว้แล้วว่าได้ใช้งานในส่วนน้อยนิดนี้แน่-แน่
        จากราคาที่ต่างกันนิดหน่อยสำหรับมือสอง ผมก็ยังชอบส่วนน้อยนิดที่แตกต่างอ่ะ เพราะค่อยๆ ทำ เลยสนุกสนานกับการเรียนรู้เพิ่มขึ้น พร้อมกับหลานชายคนเล็ก หนุกหนานๆๆ

ก็แค่ O/C เล่นพอหนุกหนาน ใช้ทรัพยากรที่มีให้เต็มประสิทธิภาพแบบเดิมๆ พอแล้ว

แต่อยากมี i865PE อ่ะนะ หลานถามว่ามันดีกว่า 848P ยังไง ไอ้ chip i865PE เนี่ย

ตอบไม่ได้ครับ ไม่ได้ลองกับตัวเอง รอเนื้อคู่ราคาเยาว์ต่อไปครับ อิ อิ
        Last edited by ลุงอ๊อด; 10 Feb 2007, 11:20:23.

Comment

อยากได้ CPU ใหม่ครับบบบบ กะตังค์ไม่มี T_T

ใครออกให้ผมกู้ซัก 6000 หน่อยครับ จะได้รีบถอย อิอิ

ps. Heatzink Hyper 6 มันใช้ดีมั้ยอะครับ เห็นคนแถวนี้ประกาศขาย 1100 บาท

แต่ไปลองหาดูรูปละ มันใหญ่มาก ๆ ท่าทางจะยัดเข้าไปในเคสเล็ก ๆ ไม่ได้ เศร้าเลย

Comment

ขอบพระคุณครับ คุณลุงอ๊อด ที่ให้เครดิต ดีใจด้วยนะครับ Upgrade CPU ตัวนี้

บวก ความภูมิใจเล็กๆ มันทำให้คนเป็นเจ้าของรุสึกถึงความคุ้มค่าได้จริงๆ ล่ะครับ

แวะมาเล่นบอร์ด inhell ก่อนเข้านอน เจอคำถาม Rep #93 ของลุงฯ ผมว่าคุณลุงฯ รุอยู่แล้นล่ะ

ก็ลุงเก่งออกอย่างงี้ จริงๆ ทุกๆ เรื่อง นิครับ แหม๋ ฮิๆ

(ผมว่า บอร์ดรุ่นเก่าๆ ของ OCz หรือที่ Pantip ซัก 4-5 ปีที่แล้วผมน่าจะเคยเจอคุณลุงนะครับ ฮิๆ )

เอาเป็นว่า แวะมาดัน + กลบ

และเพิ่มเติมให้นิดนึงว่า i848P ดีอยู่แล้ว เพราะใช้งานจริง i865PE

ที่มีจุดเด่นเรื่อง DualDDR400 น่ะถ้าไม่ Benchmark ไม่ค่อยเห็นผล ชัดเจนนักครับ

เพราะไม่ใช่ รุ่น i865G แถมคุณลุงใช้การ์ดจอแยกออกมาแล้วนิ ครับ

ที่สำคัญ รุ่นเจ๋งๆ ที่สนับสนุน PAT สมัยแรกเริ่ม ของ i875/865 Series สมัยนี้มะน่าจะเจอแล้วมั้ง?

ผมไม่รุครับ ไม่เคยใช้

แต่ถ้า Barton + nForce2 Ultra 400 ของน้องชายผม มันจับคู่กะ R8500 + DualDDR400 512MB x 2

พอถอดออก แถวนึง มันช้าลง ไม่ปรู๊ดปราดเหมือน 1GB เลยฮะ

(สงสัยอุปทานมากไป หรือว่า ขนาด หน่วยความจำที่ลดลง เริ่มแสดงผลให้เห็นหรือรู้สึกได้ก็ไม่รุครับ)

ไม่รุจิคับ แค่ แวะมา ดี จัย ด้วย เจ๊ยๆ

เออๆ ลุงฮะๆ ที่สกลฯ น่ะ สาว เวียตนาม ฉวยๆ โป๊ๆ ชักมีเพิ่มมากขึ้นทุกทีๆ แล้นนะ

แต่ จะกี่ปี ผ่านไป ปาก ...มา อย่างผม ผม ก็ยังไม่มีแควนเหมือนเดิม ฉงฉัย ชาตินิ จะได้ ขึ้น คาน ง่ะ ฮา

ราตรีสวัสดิ์ครับ

Comment

ปล. ไม่คล็อก ไม่น้ำ XP2500+ & MSi + Kingston เดิมๆ

Comment

อาทิตย์หน้าได้เงินพอซื้อ CPU (มือสอง)

กับ Ram 512*2 ใหม่แล้วครับ เต่าขอติด Turbo ซักที

ว่าแต่ E มันร้อนมากกว่า C เยอะมั้ยครับ ตอนนี้สนใจที่ 3.0 ครับผม

เพราะว่า 3.0C เหมือนจะหายากกว่า E เยอะเลย

Comment

Originally posted by Cel-T1.2A View Post
                  ขอบพระคุณครับ คุณลุงอ๊อด ที่ให้เครดิต ดีใจด้วยนะครับ Upgrade CPU ตัวนี้

บวก ความภูมิใจเล็กๆ มันทำให้คนเป็นเจ้าของรุสึกถึงความคุ้มค่าได้จริงๆ ล่ะครับ

แวะมาเล่นบอร์ด inhell ก่อนเข้านอน เจอคำถาม Rep #93 ของลุงฯ ผมว่าคุณลุงฯ รุอยู่แล้นล่ะ

ก็ลุงเก่งออกอย่างงี้ จริงๆ ทุกๆ เรื่อง นิครับ แหม๋ ฮิๆ

(ผมว่า บอร์ดรุ่นเก่าๆ ของ OCz หรือที่ Pantip ซัก 4-5 ปีที่แล้วผมน่าจะเคยเจอคุณลุงนะครับ ฮิๆ )

เอาเป็นว่า แวะมาดัน + กลบ

และเพิ่มเติมให้นิดนึงว่า i848P ดีอยู่แล้ว เพราะใช้งานจริง i865PE

ที่มีจุดเด่นเรื่อง DualDDR400 น่ะถ้าไม่ Benchmark ไม่ค่อยเห็นผล ชัดเจนนักครับ

เพราะไม่ใช่ รุ่น i865G แถมคุณลุงใช้การ์ดจอแยกออกมาแล้วนิ ครับ

ที่สำคัญ รุ่นเจ๋งๆ ที่สนับสนุน PAT สมัยแรกเริ่ม ของ i875/865 Series สมัยนี้มะน่าจะเจอแล้วมั้ง?

ผมไม่รุครับ ไม่เคยใช้

แต่ถ้า Barton + nForce2 Ultra 400 ของน้องชายผม มันจับคู่กะ R8500 + DualDDR400 512MB x 2

พอถอดออก แถวนึง มันช้าลง ไม่ปรู๊ดปราดเหมือน 1GB เลยฮะ

(สงสัยอุปทานมากไป หรือว่า ขนาด หน่วยความจำที่ลดลง เริ่มแสดงผลให้เห็นหรือรู้สึกได้ก็ไม่รุครับ)

ไม่รุจิคับ แค่ แวะมา ดี จัย ด้วย เจ๊ยๆ

เออๆ ลุงฮะๆ ที่สกลฯ น่ะ สาว เวียตนาม ฉวยๆ โป๊ๆ ชักมีเพิ่มมากขึ้นทุกทีๆ แล้นนะ

แต่ จะกี่ปี ผ่านไป ปาก ...มา อย่างผม ผม ก็ยังไม่มีแควนเหมือนเดิม ฉงฉัย ชาตินิ จะได้ ขึ้น คาน ง่ะ ฮา

ราตรีสวัสดิ์ครับ

เรื่องสาวเวียต-กง หรือแกวเนี่ย สวยจริงๆ ครับพี่น้อง 3 เด้งเลยยยย ยังไงก็ถาม Cel-T1.2A ละกันคนสูงไวลืมๆ ไปละ อะคริ อะคริ
                  แต่...ระวังเจอคนที่เป็นกิ๊ก ของคนโต(มั๊ง)ที่กั๊กไว้นะครับ (น่าจะเป็นทุกที 5555)
                  รถน้องขุนแผนเยอรมัน สีดำป้ายแดง ใช้รถไม่ถึงเดือน โดนทำสีรอบคัน ดีไม่โดนปังย่าหง่ะ

ส่วนเรื่องปาก'X นั้น ระวังเค้าเอาไปตากแดดทอดขาย เอ...หรือเป็นน้ำซุปดีหว่า เอิ๊กกกก เอิ๊กกกก

i865PE ที่ว่าก็ต้องเป็นรุ่นใหญ่ที่มี Feature ปรับแต่งมากมาย พอสนุกสนานกับหลานที่บ้าน
                  เหมีอนของน้อง Rikimaru จะเป็นบอร์ดที่เข้าขั้นคลาสสิคในอนาคตเลย จริงๆ นะ
                  ถ้าไม่ O/C จนพังซะก่อน 5555

i848P ดีอยู่แล้ว ถูกครับ แต่บางทีเราก็สนุกกันจนเกินเลยไง ตัวเราได้อารมณ์สมัยเด็กๆ ที่หายไปนาน
                  ยังได้ความรู้ ละก็ได้ตะโกน Yes Yeah กันลุง-หลาน อารมณ์ดีๆ หาซื้อไม่ได้จ้า(ที่จ่ายไปลืมนับอ่ะ)

คิดดี ทำดี หนุกหนานกันเข้าไว้ อยู่กันแค่ 30,000 วัน
                  เหลืออีกตั้งเกือบครึ่ง อิ อิ

Comment

อย่างที่หลายคนเขาตอบกันก็ถูกแล้ว prescottแรงกว่าแน่นอนครับ แต่มันร้อน ได้ใจเลย เครื่องผมอุณหภูมิcpuเฉลี่ย ไม่เคยต่ำกว่า50เลย

Comment

Working...
                    X