Announcement

Collapse
No announcement yet.

Prescott หรือ Northwood แรงกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Prescott หรือ Northwood แรงกว่า

Intel Pentium 4 Prescott/Northwood 3.0GHz With FSB800 and HT
    อันไหนเล่นเกมแรงกว่าครับ ไม่ได้คึดอะไรมาก แต่อยากรู้

-Prescott Cache ใหญ่กว่าแต่ว่า Cache ช้ากว่า Northwood
    -Prescott Transistor มากกว่าและเล็กว่า แต่ไฟรั่วเลยร้อนกว่า Northwood

เปรียบเทียบกันที่ 3.0GHz และ 3.5GHz แล้วกันครับ
    เน้นเอาว่าเล่นเกมส์อย่างเดียว

คือจริงๆจะจัดให้เพื่อน เครื่องเพื่อนมันสเป็ค
    P4 Willamete
    M/B 865PE
    RAM 512*2

ปล.เสียดายที่ Athlon XP สู้ไม่ได้
    ปล2.เสียดายที่ไม่มีบอร์ด 754 เอา Athlon 64 ใส่ไม่ได้
    ปล3.เสียดายอีกอย่าง บัซแรมมันไปได้แค่ 230 กว่าๆ

ถ้าใช้เล่นเกมส์ตััว Prescott น่าจะดีกว่าเพราะมีชุดคำสั่งด้านมัลติมีเดียเพิ่มจากเดิมอีก 13 ชุดส่งผลด้านคำนวณ
    จะดีตัว Northwood และยังเพิ่มทรานซิสเตอร์เป็น 125 พันล้านตัว จากเดิม Northwood มีแค่ 55 พันล้านตัว
    แล้วยังมีชุดคำสั่ง SSE3 ที่เพิ่มความสามารถรองรับการเล่นเกมส์ด้วย

Comment

Prescott ครับ

Comment

อืม กระจ่างแล้ว ขอบคุณ

Comment

ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก nortwood ครับ เย็นกว่า คล๊อกได้ไกลกว่า พัดลมเสียงเบากว่าเป็นกอง และประสิทธิภาพ เมื่อใช้งานจริงๆไม่ต่างกัน แม้แคชจะต่างกัน 1 เท่าก็ตาม เพราะแคชระดับ 512 k ของ นอร์ทวูด นี่เหลือเฟือแล้วครับ sempron ยังแคชแค่ 256 เองรันโปรแกรมได้สบายๆไม่อืดแล้วครับ

Comment

ผมก็ชอบ northwood นะ เย็นสุดยอดมากเลย แต่ prescot นี้ร้อนแบบไม่ทน
            ตั้งแต่เปลี่ยนมา หงุดหงิดๆ อยากเล่น core 2 duo แระ

Comment

Originally posted by beam View Post
              ผมก็ชอบ northwood นะ เย็นสุดยอดมากเลย แต่ prescot นี้ร้อนแบบไม่ทน
              ตั้งแต่เปลี่ยนมา หงุดหงิดๆ อยากเล่น core 2 duo แระ
              หุหุหุ

ผมว่ามันก็ไม่ร้อนมากเท่าไร แต่อาจร้อนนิดหน่อย มั่ง (อุณหภูมิจริงไม่มีเพี้ยน)

ใน BIOS 24 c

Comment

Northwood ครับ ตามท่านกูรูพูดครับ

Comment

เรื่องเย็นร้อน ผมเฉยๆครับ
                  ผมเอาแต่ประสิทภาพที่ FSB ราวๆ 230
                  เน้นเล่นเกมเป็นหลัก

แคช Northwood มันดีกว่าอแ มันเร็วกว่า

Comment

Northwood เร็วกว่าครับ เพราะสถาปัตยกรรมที่เหนือกว่าบางประการ

1. Northwood มี 20-stages pipeline ส่วน Prescott มี 31-stages pipeline
                    2. ALU ของ Prescott ถูกลดความสามารถในการประมวลผลลงจากเดิมที่มี
                    ใน Northwood เพื่อให้สอดคล้องกับการทำงานกับ 31-stages pipeline และ
                    SSE3
                    3. ตัว Northwood เองมีการวาง Layer ของ Cache ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
                    มากกว่า แม้จะมีขนาดเพียงแค่ 512KB แต่ Latency และ Miss prediction
                    น้อยกว่า Prescott มากโข
                    4. SSE3 ที่เพิ่มเข้ามามีผลต่อโปรแกรมเข้ารหัสวีดีโอเป็นสำคัญครับ ไม่เกี่ยว
                    กับความสามารถในการเล่นเกมส์เลยซักนิด

3.0 - 3.5GHz เท่ากัน เล่นเกมส์ใหม่ๆ ผมคิดว่า Northwood ดีกว่า Prescott แน่นอน

Comment

ละเอียดมากเลยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ฮืม ไปถามเวปนอก
                        บางคนบอกว่า เกมส์ใหม่ๆต้องใช้ Cache เยอะ
                        512 ไม่พอ 1MB ถึงจะช้าแต่เยอะพอ
                        เฮ้อ...

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                          Northwood เร็วกว่าครับ เพราะสถาปัตยกรรมที่เหนือกว่าบางประการ

1. Northwood มี 20-stages pipeline ส่วน Prescott มี 31-stages pipeline
                          2. ALU ของ Prescott ถูกลดความสามารถในการประมวลผลลงจากเดิมที่มี
                          ใน Northwood เพื่อให้สอดคล้องกับการทำงานกับ 31-stages pipeline และ
                          SSE3
                          3. ตัว Northwood เองมีการวาง Layer ของ Cache ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
                          มากกว่า แม้จะมีขนาดเพียงแค่ 512KB แต่ Latency และ Miss prediction
                          น้อยกว่า Prescott มากโข
                          4. SSE3 ที่เพิ่มเข้ามามีผลต่อโปรแกรมเข้ารหัสวีดีโอเป็นสำคัญครับ ไม่เกี่ยว
                          กับความสามารถในการเล่นเกมส์เลยซักนิด

3.0 - 3.5GHz เท่ากัน เล่นเกมส์ใหม่ๆ ผมคิดว่า Northwood ดีกว่า Prescott แน่นอน
                          เรื่อง SSE3 บอกว่าไม่เกี่ยวกับความสามารถในการเล่นเกมส์เลยซักนิด ไม่รู้ผมจะเข้าใจอะไรผิดไปละป่าว
                          แต่ตามความคิดผมมันน่าจะมีผลกับเกมส์ด้วยหรือผมเข้าใจอะไรผิดหมดกับชุดคำสั่ง SSE3 ตัวนี้
                          http://www.thaidr-it.com/web/article.php?sid=7

Comment

เอ๊ เริ่ม งง
                            แต่ว่า Prescott Transistor เยอะกว่าตั้งเยอะ ไงก็ต้องชนะ อ่ะ -*-

Comment

จำนวน Transistor ไม่ได้เป็นตัวบ่งชี้เสมอไปว่า ตัวไหนที่ Transistor มากๆ ต้องเร็วกว่านะครับ มันขึ้นอยู่กับการออกแบบและสถาปัตยกรรมของ
                              CPU แต่ละรุ่นเป็นสำคัญครับ ตัวอย่างง่ายๆ นะครับ E6300/6400 ที่มี
                              จำนวน Transistor น้อยกว่า CPU บางรุ่น (ขออนุญาตไม่เอ่ยนามเป็นที่
                              ทราบกันดีอยู่แล้ว) กลับทำงานได้เร็วกว่าซะอีก

Comment

Working...
                              X