overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ถามเซียนเครื่องเสียงคอม เสียงเบสมีผลต่ออุปกรณ์คอมพิวเตอร์หรือป่าวครับ

OverclockZone Member badghost's Avatar

Default ถามเซียนเครื่องเสียงคอม เสียงเบสมีผลต่ออุปกรณ์คอมพิวเตอร์หรือป่าวครับ

เนื่องจากผมเป็นคนชอบฟังเพลงและดูหนังเสียงดังมาก มากขนาดที่เบสมันทำให้คอมพิวเตอร์ผมสั่นได้ทั้งเครื่อง โต๊ะคอมสะเทือน เมาส์กระติกไปกระติกมาได้เอง ไม่ถึงขนาดกระโดดนะ แต่เมาส์มันจะเลื่อนไปมานิดๆหน่อยๆไม่อยู่ตำแหน่งเดิม มือวางบนที่วางคีย์บอร์ดไม่ได้มันสั่น บางช่วงที่เบสมันลงต่ำๆ เคสกระพือ ย้ำ เคสกระพือจริงๆ

ด้วยความเป็นห่วงว่าอุปกรณ์ที่อยู่ในเคส เช่น ฮาร์กดิสก์ DVD-ROM และอีกหลายๆชิ้นที่มันสะเทือนได้มันจะพังก่อนเวลาอันควรผมเลยอยากรู้ว่าเสียงเบสมันมีผลมากขนาดไหน

ปล. ผมใช้ซัฟวูฟเฟอร์ของ JBL.ES250P 12นิ้ว ซับวูฟเฟอร์อยู่***งจากคอมประมาณ 1.50 เมตร และวางอยู่กับพื้น ไม่ได้วางบนโต๊ะ
    Last edited by badghost; 2 Oct 2008 at 14:54:08.

OverclockZone Member vacation's Avatar

อืม ผมไม่ใช่นักบริโภคเบส

OverclockZone Member nooi's Avatar

กระพือดังครากๆ เนี่ยรบกวนโสตประสาทการรับฟังครับ พวกอุปกรณ์จานหมุนทั้งหลายแหล่ในเครื่องอายุไม่ค่อยสั้นลงหรอก อุปกรณ์พวกนี้สักพักเดี๋ยวท่านก็ต้องอัพเกรดไปเรื่อยครับ

OverclockZone Member

ง่ะ ถ้าขนาดที่กล่าวมาข้างต้น สิ่งที่จะพังก่อนเวลาอันควร ไม่น่าจะใช่อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ น่ะครับ 555

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ถ้าแบบนี้พัง hdd samsung ผม bad แดก1ตัว

OverclockZone Member JPS's Avatar
    Somewhere in Time

ผมว่าเป็นห่วงสุขภาพหูตัวเองก่อนดีกว่ามั้ยครับ

OverclockZone Member badghost's Avatar

สรุปว่า ไม่มีผลอะไรต่อคอมพิวเตอร์

OverclockZone Member leahlover's Avatar

คอมพิวเตอร์ซื้อใหม่ได้ หูซื้อใหม่ไม่ได้นะครับ

ของผมเมื่อก่อน ทั้งเที่ยวกลางคืน ฟังเพลงดังๆ เปิดเพลงฟังในห้องดังๆ ฟังหูฟังดังๆ ต่อเนื่องกันเป็นเวลานาน
    หลายปี

สรุป หูขวาผมได้ยินรายละเอียด เสียงแหลมน้อยกว่าหูซ้าย ดีที่ยังไม่เสีย
    เดี่ยวนี้เลยเปิดพอประมาณ กำลังดี กลัวหูดับไป

ส่วนเพื่อนผมหูดับไปข้างนึง คือ หูข้างนึงไม่ได้ยินอะไรเลย

ถือว่ามาบอกเล่าสู่กันฟังนะครับ อย่าคิดมาก แต่ระวังไว้ก็ดีครับ

OverclockZone Member sierra's Avatar

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    คอมพิวเตอร์ซื้อใหม่ได้ หูซื้อใหม่ไม่ได้นะครับ

ของผมเมื่อก่อน ทั้งเที่ยวกลางคืน ฟังเพลงดังๆ เปิดเพลงฟังในห้องดังๆ ฟังหูฟังดังๆ ต่อเนื่องกันเป็นเวลานาน
    หลายปี

สรุป หูขวาผมได้ยินรายละเอียด เสียงแหลมน้อยกว่าหูซ้าย ดีที่ยังไม่เสีย
    เดี่ยวนี้เลยเปิดพอประมาณ กำลังดี กลัวหูดับไป

ส่วนเพื่อนผมหูดับไปข้างนึง คือ หูข้างนึงไม่ได้ยินอะไรเลย

ถือว่ามาบอกเล่าสู่กันฟังนะครับ อย่าคิดมาก แต่ระวังไว้ก็ดีครับ

หูขวาทั่นได้ยินรายละเอียดน้อยลงลองเอาสายเงินไปต่อแทนดูครับจะได้ยินเสียงแหลมดีขึ้น รายละเอียดเพิ่มขึ้น

ล้อเล่นนะครับ ^^

ป.ล. อ่านแล้วน่ากลัวจัง

OverclockZone Member bohemian's Avatar

ระวังหูจะพังก่อนคอมนะครับ

OverclockZone Member nung67's Avatar

น่าอิฉฉาจัง ที่บ้านผมเปิดแบบนี้ไม่ได้ อ่ะ

OverclockZone Member termiee's Avatar
    มัณฑนา-วัชรพล, บางเขน

หุหุ ผมว่าน่าจะมีผลนะ แรงกระแทก ขณนั้น

ผมว่า หา ฐานวาง com ก็ดีครับ อย่าวางระนาบเดียวกับ sub

อย่างน้อยๆ ตัวฐานก็ลดแรงกระแทกจาก sub

ของผม เหมือนกันแต่ไม่เปิดดังเท่าท่านนะ แต่ของผม cosmos s มีขามาอยู่แล้วผมแค่ เอาฟองน้ำหนาๆหุ้ม ไม่ก็รองเอาไว้

แค่นั้นเอง

OverclockZone Member yed's Avatar

เห็นหัวข้อนึกว่า ซับคอมธรรมดาที่ไหนได้ ซับ HT เหอะๆ อยากได้จังยิ่งบ้านไม้คงมันดี

OverclockZone Member Ni-Cha's Avatar

ถ้าเป็นงั้น คอมฯ ที่บ้านผมก็พังไปหลายตัวแล้วล่ะครับ เพราะผมชอบเสียงเบสมากกกกกกกกกกกกกก

OverclockZone Member leahlover's Avatar

Quote Originally Posted by sierra View Post
    หูขวาทั่นได้ยินรายละเอียดน้อยลงลองเอาสายเงินไปต่อแทนดูครับจะได้ยินเสียงแหลมดีขึ้น รายละเอียดเพิ่มขึ้น

ล้อเล่นนะครับ ^^

ป.ล. อ่านแล้วน่ากลัวจัง
    พอดีหาซื้อสายเงินไม่ได้นะครับ
    5555555555 แซวได้ครับ ไม่ซีเรียส

สงสัยหูผมคงเทพ ข้างนึงฟังเสียงย่านต่ำ อีกข้างฟังย่านสูง

OverclockZone Member Last_Escape's Avatar

อูยขาโหด

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ผมว่า แรงกระเทือนมันทำไรไม่ได้หรอกครับ

แต่ที่น่าห่วงคือแรงแม่เหล็ก เพราะ ฮาร์ดดิ้ส PSU พัดลมทุกตัว ก็เป็นแม่เหล็กทั้งนั้น
    แม่เหล็กลำโพงก็อันไม่เล็ก ... มันน่าจะกวนๆ ได้เหมือนกันนะ (แต่ไม่รู้ว่าจะเสียจริงไหม)

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

Quote Originally Posted by estrellas View Post
    ผมว่า แรงกระเทือนมันทำไรไม่ได้หรอกครับ

แต่ที่น่าห่วงคือแรงแม่เหล็ก เพราะ ฮาร์ดดิ้ส PSU พัดลมทุกตัว ก็เป็นแม่เหล็กทั้งนั้น
    แม่เหล็กลำโพงก็อันไม่เล็ก ... มันน่าจะกวนๆ ได้เหมือนกันนะ (แต่ไม่รู้ว่าจะเสียจริงไหม)
    ผมเคยเผลอเอา HDD ไปวางข้างๆ ซับ ตอนนั้นเล่นเอาเหงื่อตกเลย ว่ามันจะพังมั้ยน้อ แต่พอเอามาเสียบก็ใช้ได้ปกตินะ

Bookmarks

Bookmarks