overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ไม่มีอะไรอยางลงรูปแค่นั้น

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

Default ไม่มีอะไรอยางลงรูปแค่นั้น

พอดีได้มีโอกาสไปร่วมกิจกรรม Rookies Walk เรื่องการวัดแสง กับ PIXPRO's มา เลยเอารูปมาลงเล่นๆ งานนี้ไม่หวังรูปสวยหวังว่าจะเข้าใจในการวัดแสงแค่นั้น วัดให้เป็น ดูแสงให้ขาด

รูปทั้งหมดจาก SONY T2 แต่งภาพแค่ ครอป + ย่อ + ใส่คม

1.

รูปนี้วัดแสงเฉลี่ยนหนักกลางที่หลังองค์พระแล้วชดเชยบวกเพิ่มไป 0.30eV เพื่อจะเปิดลายละเอียดด้านล่าง

Last edited by LoVePaNCaKe; 2 Oct 2008 at 17:50:57.

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

2.

เฉลี่ยหนักกลางอีกเช่นเคยวัดที่กำแพงเลยครับแต่ชดเชยไป -0.30eV รูปนี้ไม่มีไรมากแค่อยากเล่นแสงเนื่องจากไม่มี ออปเจ็คเลยให้ถ่าย 555+

3.

ใช้เฉลี่ยหนักกลางที่รูปปั้นแล้วชดเชยไป -1สตอป โจทย์พี่ดัสครับ อยากให้มอสเด่นๆ ให้ออกอันเดอร์ (ใจคิดว่าน่าจะอันเดอร์ได้อีกนะ 555+)

4.

เฉลี่ยหนักกลางที่ใบไม้แล้วชดเชย -1 สตอป ครับ (เอ๊ะเหมือนเมื่อกี้เลย เหอๆ) ไม่มีไรมากคิดแค่อยากให้ใบไม้เด่นขึ้นมา รูปนี้โฟกัสไม่ดีด้วยเนื่องจากกล้องเป็นคอมแพคโฟกัสไม่ได้ดั่งใจ (ผั๊วะ) โทษกล้องซะงั้น ไม่ดีนะ หัดถ่ายให้ดีสิ ควบคุมกล้องให้ได้ดิเข้าใจไหม 555+

5.

สุดท้าย วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพ (ทีแรกวัดไปที่กำแพงแล้วมาจัดองค์ประกอบ) ชดเชยแสง -0.70eV แล้วเปิดแฟลชเพื่อเปิดรายละเอียดตัวแบบ ชดเชยแฟลช +1สตอป ครับ (เห็นไหมว่าแสงที่แบบกับพื้นหลังเท่าหรือเกือบเท่ากันเลย หลงตัวเอง 555+)

แถม

รูปนี้แสงเท่ากันหมด เฉลี่ยทั้งภาพโล๊ด แล้วกด -0.30eV (หรือ 1 สตอปก็ได้)

ขอบคุณทุกท่านที่เยี่ยมชม

ชอบรูปที่ 3 กับ 4 ครับ แต่ทำไมผมดูรูปที่เหลือมันดูแบนๆ หว่า - -"
    มันเหมือนกับตัดกระดาษหลายๆ รูปมาแปะๆ หรือว่าตามผมเริ่มไม่ค่อยดี

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

2 3 กับ 4 ภาพมีแสงชัดเจนจริงๆ

Quote Originally Posted by นมช็อคโกแล็ต View Post
    ชอบรูปที่ 3 กับ 4 ครับ แต่ทำไมผมดูรูปที่เหลือมันดูแบนๆ หว่า - -"
    มันเหมือนกับตัดกระดาษหลายๆ รูปมาแปะๆ หรือว่าตามผมเริ่มไม่ค่อยดี
    กิจกรรมวันนั้นเค้าเน้นวัดแสงมากกว่า เรื่องจัดองค์ประกอบนี่แทบไม่ได้คอมเม้นครับ

ไอ้ผมก็คนตรงอะนะ 555+ เลยวัดๆ แล้วก็ถ่ายเพราะปัจจัยหลายๆ อย่าง อิอิ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

พี่ชอบรูปที่ 4 นะน้องแบงค์ แสงลงตัวดีครับ โดยรวมภาพดูแบนไปหน่อยเน่อ อาจเป็นเพราะเก็บรายละเอียดหรือป่าวครับ หรือเปิด F กว้างมากๆ แล้วภาพมันจะฟุ้งเกิน หรือเวอร์เกิน อย่างรูปป้าขายน้ำ เก็บดีเทลได้หมดจริง ๆแต่มิติภาพไม่รู้เลยว่า อะไรมาก่อนมาหลัง ทำให้ภาพมันดูแบนไปหน่อยอ่ะครับ ยังไงขอเม้นเท่านี้ล่ะกันครับ แค่ความคิดเห็นนึงเท่านั้นครับ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 2 Oct 2008 at 22:42:43.

Bookmarks

Bookmarks