Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Sound Card เน้นต่อ Coax งบสัก 5 พัน บวกลบได้ครับ ถ้าดีกว่ามาก ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Sound Card เน้นต่อ Coax งบสัก 5 พัน บวกลบได้ครับ ถ้าดีกว่ามาก ๆ

อยากหาข้อมูล ครับว่าถ้าต่อจาก S/PDIF-OUT ของ Card จะดีกว่า onboard มากไหมครับ
    (เอาแบบความรู้สึกเป็นเปอร์เซ็นต์ก็ได้ครับ เท่าที่อ่านมาหลาย ๆ กระทู้ ก็ยังไม่แน่ใจ แต่เข้าใจว่าถ้าเป็น digital จะไม่ต่างกันซักเท่าไหร่ ถ้าไม่มากจะได้ประหยัดไม่ต้องลงทุนเพิ่มครับ )

จะใช้ต่อจาก คอม ไป AVR ครับ Onkyo 705 เน้นดูหนัง Hidef 85% ฟังเพลง 15%
    ที่เล็งไว้ก็มี X-music (ที่ขายอยู่แถว ๆนี้) กับ X-fi Fatal1ty FPS ครับ
    ตอนนี้ใช้ Realtek onboard ที่มากับ MB P5q ครับ รู้สึกว่ามันแข็งๆ ไปหน่อย ลอง d/l เพลงสกุล Flac มาก็ดีขึ้นนิดหน่อยครับ เลยอยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนเป็นcard จะเห็นความแตกต่างไหมครับ

ขอบคุณครับ

soundcard ใดๆ ที่มี s/p dif out จะทำงานได้ทั้ง 2 mode ดังนี้

1 S/P DIF PASSTHROUGH mode สำหรับ Dolby digital และ DTS ไม่ว่าใช้ตัวส่งใดๆให้ผลเหมือนกัน

หากดู hi-def ยังไงๆท่านก็ได้ฟังแค่ soundtrack 2 ชนิดนี้เท่านั้น ไม่เป็นอื่นไปได้

2 ในการฟังเพลง จะเป็น mode PCM 2 channel ต่อกับ AVR ผมว่ามันไม่ work เท่าไร

DAC ใน avr ก็ใช่ว่าจะดีนัก

ถ้าเป็น DAC แยกแบบ รับ S/P DIF สิ ถึงจะเปลี่ยนตัวส่งแล้วเห้นผลชัดๆ และดีด้วย

ผมแนะนำ Soundcard ที่มี s/p dif out รองรับ bitperfect สำหรับ PCM 2 channel และควรจะมี analog out ที่ดี

ไว้เผื่อด้วย ว่า DAC ของ soundcard ดันให้เสียง ดีกว่าในตัว AVR ก็ต่อ analog ฟังเพลง แทน s/p dif

เช่น onkyo se 90 Audio trak prodigy HD2 หรือ ESI Juli@

หรือบางที เลือก USB DAC แบบที่มี s/p dif out ก็ได้ สามารถทำงานได้เหมือน soundcard ข้างบน
    Last edited by battlecruiser; 3 Oct 2008, 02:10:06.

Comment

ดันๆครับ ความรู้

Comment

ท่านเรือตอบผมซะกระจ่างเลย เพราะว่ารู้สึกว่า

AVR เสียงมันยังไม่ถูกใจเวลาฟังเพลง รู้สึกว่าจากซาวน์การ์ด Elite Pro มันชอบมากกว่า

รึไม่ AVR ผมยังไม่ถึงขั้นที่จะฟังเพลง มันราคาถูกเกินไปแน่นอน...เอิ๊กกกกก

Comment

ขอบคุณมากครับ

1 S/P DIF PASSTHROUGH mode สำหรับ Dolby digital และ DTS ไม่ว่าใช้ตัวส่งใดๆให้ผลเหมือนกัน

หากดู hi-def ยังไงๆท่านก็ได้ฟังแค่ soundtrack 2 ชนิดนี้เท่านั้น ไม่เป็นอื่นไปได้
          ....อันนี้กระจ่างครับ

2 ในการฟังเพลง จะเป็น mode PCM 2 channel ต่อกับ AVR ผมว่ามันไม่ work เท่าไร
          DAC ใน avr ก็ใช่ว่าจะดีนัก
          ถ้าเป็น DAC แยกแบบ รับ S/P DIF สิ ถึงจะเปลี่ยนตัวส่งแล้วเห้นผลชัดๆ และดีด้วย

ผมแนะนำ Soundcard ที่มี s/p dif out รองรับ bitperfect สำหรับ PCM 2 channel และควรจะมี analog out ที่ดี
          ไว้เผื่อด้วย ว่า DAC ของ soundcard ดันให้เสียง ดีกว่าในตัว AVR ก็ต่อ analog ฟังเพลง แทน s/p dif
          เช่น onkyo se 90 Audio trak prodigy HD2 หรือ ESI Juli@
          หรือบางที เลือก USB DAC แบบที่มี s/p dif out ก็ได้ สามารถทำงานได้เหมือน soundcard ข้างบน
          .........อันนี้ก็กระจ่างครับ แต่ถามเพิ่มนิดนึงครับ ว่าถ้าในกรณีฟังเพลง โดยไม่เน้นว่าต้องต่อ s/p dif out แต่เป็น Analog อันนี้ระหว่าง onkyo se 90 Audio trak prodigy HD2 หรือ ESI Juli@ ที่แนะนำ เทียบกับ พวก X-music หรือ X-fi Fatal1ty FPS (หรือยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ ) ต่างกันเยอะไหมครับ เพราะ x-fi card น่าจะหาซื้อได้ง่ายกว่าครับ (แต่อาจต้องเปลี่ยนหัวต่อของสายสัญญาณเป็น mini jack เพราะสายเดิมเป็น rca)

Comment

ขอบคุณท่านเรือรบ

Comment

จริงครับ DAC ใน AVR มันไม่ใช่จะดี ของผมเวลาฟังเพลงยังต่อ analog เลย เสียงดีกว่าเยอะ

ผมเทียบกันระหว่าง HT Omega claro plus กับ Harman Kardon AVR 132 นะครับ

ป.ล. ถ้าฟังเพลงผมว่า HT Omega claro plus เสียงดีกว่า X-Fi Elite Pro นะครับในความรู้สึกของผม แต่ถ้าเล่นเกมส์นี่ X-Fi Elite Pro ดีกว่าเยอะครับ

Comment

Working...
              X