Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธี Set ADSL Router Billion 5201s กับ WRT54GL ของ TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธี Set ADSL Router Billion 5201s กับ WRT54GL ของ TOT

ตอนนี้ผมใช้ ADSL ของ TOT เป็นโปร 1 Mps 590 บ จึงอยากขอคำแนะนำในการ
    Set ADSL Router Billion 5201s กับ WRT54GL เพื่อใช้เป็น Wireless ที่บ้านว่าต้อง Set ตรงไหน ที่ไหนบ้าง

ของคุณครับ

ลองเข้าไปอ่านตาม link นี้ดูครับ

http://www.sisthai.com/dealersumpan....1?opendocument

Comment

Originally posted by Rabbit fire View Post
      ลองเข้าไปอ่านตาม link นี้ดูครับ

http://www.sisthai.com/dealersumpan....1?opendocument
      เท่าที่ผมเข้าไปอ่านดูต้องทำให้ Modem/Router เป็น Bridge
      งั้นแสดงว่าในส่วนของ Billion BiPAC 5210s Modem/Router ของเราที่ต่ออยู่กับสายโรโทรศัพท์ ต้อง Set ให้เป็น Bridge จากนั้นก็ ค่อยไป Set Wireless WRT54GL

แล้วในส่วนค่าการใช้งาน Modem/Router สำหรับบริการ ADSL ของทีโอที ก็เข้าไป Set ที่ Modem/Router ถูกต้องมั้ยครับ

แล้วเรื่อง IP Address ละครับเราต้องกำหนดยังงั้ยละ

การเซ็ตค่าการใช้งาน Modem/Router สำหรับบริการ ADSL ของทีโอที

Encapsulation : PPPoE
      Multiplexing : LLC
      VPI : 1
      VCI : 32
      Authentication : PAP
      MTU : 1492

Comment

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ ตามข้อมูลของท่านผู้รู้ท่านนี้

การต่อ wrt54gl กับ modem ที่ผมเคยทดลอง config แบบต่างๆ

--------------------------------------------------------------------------------

เห็นมีคนถามๆ เกี่ยวกับเรื่อง modem router กับ wrt54gl กันประมาณนึง ซึ่งผมก็เคยสงสัยเหมือนกับที่ถามๆ กันมาแหล่ะครับ เลยอยากเล่าที่ตัวเองได้ทดลองแบบต่างๆ มาให้ฟังกันนะครับ

ก่อนเริ่มเล่าอยากใ้ห้ทุกคนสร้างภาพให้ชัดก่อนว่า wrt54gl จะมี port อยู่ 2 ชุด คือ
        - port LAN มี 4 port เรียงอยู่ีที่ด้านหลังของ router ถ้าไม่ setup อะไร advance มากๆ เช่นพวก vlan
        4 port นี้มีศักดิ์ศรีเท่าเทียมกันนะครับ จะเสียบ port ไหนก็ให้ผลเท่าเทียมกัน
        - port WAN มีเพียง 1 port แยกออกมาโดดๆ

ขอเริ่มต้นที่การต่อแบบปกติที่ควรจะทำกันก่อนนะครับ
        1.setup "modem เป็น router" (on dhcp) ส่วน "wrt54gl" จะ set internet connection type "เป็นอะไรก็ได้" (off dhcp) และ เสียบสายจาก "modem เข้า LAN" (ย้ำๆๆๆๆ L-A-N นะครับ) ของ wrt54gl
        การ config แบบนี้ ภาระในการต่อ net และทำ nat จะอยู่กับ modem
        ส่วน wrt54gl จะแบกภาระแค่การรับส่งสัญญาณไปยังเครื่อง pc (ผ่านทางสาย) หรือ notebook (ผ่านทาง wireless)
        *จากประโยคข้างต้นบอกเรากลายๆ ว่าเราก็ต้อง set username password/forward port ที่ modem ส่วน wireless security เราก็ต้อง set ที่ wrt54gl นะครับ
        ข้อควรระวัง: ส่วนตัวผมใช้ modem ยี่ห้อ bipac 5102s (ทรูแถมมา ค่อนข้างกระเหรี่ยง) ดังนั้นพอเราผลักภาระการต่อ net กับ nat ไปที่ modem ตัวผมเองเจอปัญหา net ติดๆ ดับๆ หรือต้อง reset modem บ่อยมากครับ ส่วนท่านที่ใช้ modem ที่เสถีียรๆ การต่อแบบนี้ก็ถือเป็นแบบมาตรฐานนะครับ

2.setup "modem เป็น bridge" (off dhcp) ส่วน "wrt54gl เป็น pppoe" (on dhcp) และเสียบสายจาก "modem เข้า WAN" (W-A-N นะครับ) ของ wrt54gl
        การ config แบบนี้ หน้าที่ทั้งหมดจะไปอยู่กับ wrt54gl ครับทั้งการต่อ net การทำ nat dhcp การส่งสัญญาณ wireless
        ปัจจุบันผมใช้วิธีการต่อแบบนี้นะครับ ก็เสถียรดี

*ไม่ว่าจะแบบที่ 1 หรือ 2 ยังไงก็ต้องมีการหนดค่า vci/vpi/llc connection ไว้ใน modem เท่านั้น (ใน wrt54gl ไม่ต้องมีการกำหนดค่าทั้ง 3 ตัวนี้เลย)
        2 แบบข้างต้นนี้ผมเข้าใจว่าก็เป็นการต่อแบบมาตรฐานทั้งคู่นะครับ แ่ต่แบบไหนจะเหมาะกับแต่ละคนก็ตงต้องลองดูกันไป

ถัดจากนี้ี้ผมขอพูดถึงเรื่องการ set แบบแปลกๆ เพิ่มเติม เพื่อจะมีใครสงสัยแบบผมมาก่อน
        - การเปิด dhcp ทั้ง modem และ wrt54gl ถ้าจะพูดให้ละเอียดจริงๆ ถ้า config advance ถึงพวก dhcp relay หรือ กำหนด gateway dns ลงไปใน router เลย จะเปิด dhcp ทั้ง 2 box ก็ทำได้นะครับ แต่สำหรับกรณีทั่วไปผมแนะนำว่า "อย่าเปิด dhcp พร้อมกันทั้ง 2 box เลยครับ" เหตุผลให้เข้าใจง่ายๆ ก็คือ ถ้าคุณเปิดทั้ง 2 box แล้วคุณจะรู้ได้ยังไงว่า notebook คุณได้ ip มาจาก box ไหน ถ้าเปิดโชคดีได้ ip มาจาก box ที่ทำหน้าที่ต่อ net ก็ดีไป ถ้าได้มาจาก box ที่ไม่ได้ทำหน้าที่ต่อ net notebook นั้นก็เล่น net ไม่ได้นะครับ
        - การ set modem เป็น router (ทำหน้าที่ต่อ net และทำ nat) จะเอามาเสียบเข้า WAN ของ wrt54gl ได้มั้ย
        คำตอบคือได้ครับแต่่ว่าแปลกๆ เพราะ่ว่าเหมือนเราบีบบังคับให้ทั้ง modem และ wrt54gl รับหน้าที่ต่อ net และทำ nat ซ้ำซ้อนกัน (คือทำทั้งคู่) เปลือง cpu ไปเปล่าๆ
        แต่ถ้าดึงดันอยากจะทำจริงๆ ก็ควรจะต้องเปิด dhcp ทั้ง modem และ wrt54gl
        set internet connection type ของ wrt54gl เป็น automatic configuation dhcp และต้องให้วง ip ของ modem กับวง ip ของ wrt54gl เป็นคนละวงกัน
        ถ้าจะ forward port ก็ต้องทำ 2 ที คือ ที่ modem forward มาให้ wrt54gl และ wrt54gl forward ไปให้ pc/notebook อีกที (มันทำได้จริงนะครับ ผมลองมาแล้ว แต่ว่ายุ่งยาก ไม่ work อ่ะครับ)
        - สำหรับแฟนพันธุ์แท้ dd-wrt v24 mode repeater ก็เหมือนกับการทำ nat สองชั้นนั่นแหล่ะครับ คือเป็น nat ซ้อน nat ของ box all-in-1 อื่น ดังนั้นเวลา forward port ก็ต้องทำ 2 รอบด้วยนะครับ

การเซ็ตค่าการใช้งาน Modem/Router สำหรับบริการ ADSL ของทีโอที

Encapsulation : PPPoE
        Multiplexing : LLC
        VPI : 1
        VCI : 32
        Authentication : PAP
        MTU : 1492

Comment

Working...
        X