Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vsync มันไม่ได้ลดเหลือ 60 Frame Rate เสมอไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vsync มันไม่ได้ลดเหลือ 60 Frame Rate เสมอไป

Vsync มันไม่ได้ลดเหลือหรือล็อค 60 Frame Rate เสมอไป
    (ข้อมูลนี้ เป็นการ เกิดความสงสัยและทดลองมา จนมาสรุปข้อมูลเอง ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยนะที่นี้ด้วยนะครับ)

การทดสอบนี้ ผมจะใช้เกมส์ GTA V ในการทดสอบนะครับ

ภาพตัวอย่าง

เปิด Vsync กับ จอ 59hz 1280*720

เปิด Vsync กับ จอ 50hz 1280*720

เปิด Vsync กับ จอ 75hz 800*480

ก็จะเห็นได้ชัดว่า Vsync มันไม่ได้กำหนด Frame Rate = 60 เสมอไป ซึง Vsync จะกำหนด ให้สุดอยู่ที่เท่าไร นั้นขึ้นอยู่กับ ค่า Hertz ของจอ ท่านแต่ละคนนะครับ
    *บางครับ จอ 59hz ของผมเอง ก็ โชว์ Fps 60 หรือ 50 hz ก็ โชว์ Fps 51 แต่ว่า นานๆที หรือแปบเดียว
    นั้นแสดงว่าสูดสุดของ Vsync จะเพิ่มได้สูงสุด จาก Hertz ได้แค่ 1 Fps
    **ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ
    Last edited by byangpao; 21 Apr 2015, 01:00:36.

จริงๆแล้ว vsync มันก็อิงค่า refresh rate ของจออยู่แล้วครับ เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่อะไรแต่หลายๆคนก็หลงลืมไปแล้ว
    จึงเป็นเหตุผลที่ว่าจอ 120Hz+ ถึงได้ขายดีไงครับ
    Short for Vertical Sync, Vsync is a display option found in some 3-D computer games that allow the gamer to synchronize the frame rate of the game with the monitor refresh rate for better stability. If the Vsync is turned off, gamers might obtain a higher frame rate but this action may introduce artifacts in the game.
    https://www.google.com/url?sa=t&rct=...91071109,d.cGU

ในนิยามของคำนี้ไม่มีส่วนไหนเลยที่บอกเราว่า vsync = 60 FPS
    แต่บอกว่าอิงกับค่า refresh rate ต่างหาก ที่เราเข้าใจกันไปว่า 60FPS ก็เพราะจอส่วนใหญ่ในตลาดนั้นมี refresh rate ที่ 60Hz ครับ
    Last edited by Khow; 21 Apr 2015, 01:18:04.

Comment

ไหนๆก็ไหนๆ ขอถามเลยแล้วกันครับ
      ผมสงสัยมาซักพักแล้วครับว่าเกมที่มันล็อคเฟรมที่ 60 FPS ถ้าเล่นด้วยจอ 60 Hz ปิดกับเปิด Vsync นี่มันจะให้ผลเหมือนกันรึเปล่าครับ ?

Comment

Originally posted by sadin911 View Post
        ไหนๆก็ไหนๆ ขอถามเลยแล้วกันครับ
        ผมสงสัยมาซักพักแล้วครับว่าเกมที่มันล็อคเฟรมที่ 60 FPS ถ้าเล่นด้วยจอ 60 Hz ปิดกับเปิด Vsync นี่มันจะให้ผลเหมือนกันรึเปล่าครับ ?
        ไม่เหมือน

Vsync มีหน้าทีทำให้ไม่เกิดภาพฉีกระหว่างเฟรม

เกมล็อคที่ 60 เฟรมก้จริง แต่ท่านมั่นใจได้อย่างไรว่า 60 เฟรมนั่นมันวิ่งพอดีกับ จอ 60Hz มันก้ต้องมีเหลื่อมๆกันบ้าง

Vsync ไม่ใช่การลดเฟรมมาที่ 60 แต่เป็นการทำให้การประมวลผลเฟรมเรทวิ่งเท่ากับความถี่ของจอ
        Last edited by 1357lover; 21 Apr 2015, 01:36:37.

Comment

Originally posted by Khow View Post
          จริงๆแล้ว vsync มันก็อิงค่า refresh rate ของจออยู่แล้วครับ เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่อะไรแต่หลายๆคนก็หลงลืมไปแล้ว
          จึงเป็นเหตุผลที่ว่าจอ 120Hz+ ถึงได้ขายดีไงครับ

https://www.google.com/url?sa=t&rct=...91071109,d.cGU

ในนิยามของคำนี้ไม่มีส่วนไหนเลยที่บอกเราว่า vsync = 60 FPS
          แต่บอกว่าอิงกับค่า refresh rate ต่างหาก ที่เราเข้าใจกันไปว่า 60FPS ก็เพราะจอส่วนใหญ่ในตลาดนั้นมี refresh rate ที่ 60Hz ครับ
          มันเป็นของเคยชินปาก บางทีต้องเรียกกว่าล็อคที่ 59 นะ

#อิอิกำ

Comment

Originally posted by 1357lover View Post
            ไม่เหมือน

Vsync มีหน้าทีทำให้ไม่เกิดภาพฉีกระหว่างเฟรม

เกมล็อคที่ 60 เฟรมก้จริง แต่ท่านมั่นใจได้อย่างไรว่า 60 เฟรมนั่นมันวิ่งพอดีกับ จอ 60Hz มันก้ต้องมีเหลื่อมๆกันบ้าง

Vsync ไม่ใช่การลดเฟรมมาที่ 60 แต่เป็นการทำให้การประมวลผลเฟรมเรทวิ่งเท่ากับความถี่ของจอ
            ยิ่งใครที่ใช้การ์ดหลายใบจะ CrossFireX หรือ SLI บอกได้เลยว่าสำคัญมากๆ
            ผมยิ่งประเภทชมนกชมไม้ระหว่างเล่น แค่60fps. สำหรับผมก็ลื่นหัวแตกแล้วครับ

Comment

ใช่ครับถ้าCF ต้องเปิดไม่งั้นเจอภาพฉีกยิ่งกว่าการ์ดใบเดียวอีก

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                ยิ่งใครที่ใช้การ์ดหลายใบจะ CrossFireX หรือ SLI บอกได้เลยว่าสำคัญมากๆ
                ผมยิ่งประเภทชมนกชมไม้ระหว่างเล่น แค่60fps. สำหรับผมก็ลื่นหัวแตกแล้วครับ
                ผมไงตอนเล่น 7870 CF ใหม่ๆไม่รู้จักคำว่าภาพฉีกเห็นมันลายๆใสๆเป็นคลื่นๆนึกว่าการ์ดเสียเลยเอาไปถามช่างตอนนั้นช่างก็เปิดตัวนี้แหละแต่ผมถามว่าเป็นเพราะอะไรช่างบอกไม่ได้ผมเลยเอามาเคลมกับD-com นึกว่าจะได้ของใหม่ที่ไหนได้ ได้ของวนซ่อมมา ใช้จนถึงปลายปีที่แล้ว แล้วก็วูปไปแล้วด้วยยังไม่ได้เอาไปอบร้อนเลยมันใช้เตารีบที่บ้านทำยังไง หรือ เห็นเค้าบอกว่าไม่ยาก

Comment

ไปตั้งค่ารีเฟรชเรท 59 มันก็ต้องเป็น 59 ดิ
                  ก็นี่แหละนะ คนไทยไม่ค่อยได้เข้าถึงความรู้เทคโนโลยีเท่าไหร่
                  ค่อยๆศึกษาไปเดี๋ยวก็ช่ำชองเอง แรกๆแตะคอมใหม่มันก็ต้องมีพลาดกันบ้าง
                  Last edited by drcnfre; 21 Apr 2015, 08:40:23.

Comment

บางที บางฉาก ถ้าการ์ดไม่ไหว มันก็หล่นตุ้บมาอยู่ที่ 30 ก็มี สร้างความขัดใจอย่างมาก

Comment

กำ นึกว่าอัลไล

Comment

Originally posted by animeangel View Post
                        บางที บางฉาก ถ้าการ์ดไม่ไหว มันก็หล่นตุ้บมาอยู่ที่ 30 ก็มี สร้างความขัดใจอย่างมาก
                        ถ้าไม่ชอบปรับลดกราฟฟิค แล้วใบเดียวไม่รอดก็ x2 x3 ไปเลยครับ ผมนี่ติดการ์ด x2 ไปแล้ว ยิ่งมาเจอไดร์เวอร์รุ่นใหม่ๆ มันรีด90%+ สบายๆ ทั้งสองใบ บางทีก็98% 99% แต่ส่วนใหญ่90%+ แค่นี้ผมก็ฟินแล้วครับ

Comment

Comment

จอผมเก่าใช้มานานละ แต่ไม่เปลี่ยนเพราะมันสามารถปรับ 1440 75hz ได้นี้แหล่ะครับ

เล่น warframe เวลาล่าบอส ใส่แอฟเฟคกันทีใครการ์ดจอไม่ไหนนี้น่าจะมีนอนกองคาที่อะ

Comment

ครับ

กระทู้ใน JKG หายไปใหนซะหล่ะ

Comment

Working...
                              X