overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: DirectX 11 มันจามาพร้อม Windows 7 จริงปะคับ

OverclockZone Member inside-idea's Avatar

Default DirectX 11 มันจามาพร้อม Windows 7 จริงปะคับ

DirectX 11 มันจามาพร้อม Windows 7 จริงปะคับ แล้วมันมีFunctionอะไรเพิ่มมามั่ง

ใครมีตัวอย่างภาพโพสเปรียบเทียบระหว่าง 10 และ 11 ให้ดูทีคับ

OverclockZone Member

ยังเล่นเกมส์ DX10 ไม่ถึง 10 เกมส์เลยมันจะรีบออกไปไหนเนี่ย -*-

OverclockZone Member nununu's Avatar

เห็นว่า Win7 ตอนแรกๆจะเป็น DX10 ก่อน แล้วจะเอา DX11 มาอัพให้ทีหลัง

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

จะออกมาทำไม ครับ ถ้าอนาคต ไม่มี เกม PC แล้ว....

OverclockZone Member xecution's Avatar

ช่างมัน

Quote Originally Posted by Kraiwit View Post
    จะออกมาทำไม ครับ ถ้าอนาคต ไม่มี เกม PC แล้ว....
    งง ไม่เข้าใจ หมายความว่าไงครับ -*-

โดยส่วนตัวผมคิดว่า ผู้พัฒนาเกมยังดึงศักยภาพของ DX10 ได้ไม่หมดเลยนะครับ
    จริงๆแล้วอายุของ DX9 ก็ปูทางมาค่อนข้างดี แต่เหมือนว่าอายุของ DX10 จะสั้นเกินไป (หรือเปล่า)
    ส่วนเกม pc นั้นผมเชื่อว่ายังไงก็ไม่น่าจะล้มหายตายจากไปไหนหรอกครับ
    ถึงแม้ว่าระยะหลังๆจะมีเรื่องน่าห่วง เช่น ผู้พัฒนาเกมหลายเจ้าออกมาบอกเลิกศาลาไม่ป้อนเกมลง pc อีกแล้วก็ตาม
    (ด้วยความน้อยใจ ที่ยอดขาย pc น้อยนิดติดดิน)
    ผมเชื่อว่าเรื่องพวกนี้ มันเป็นกราฟที่พุ่งขึ้นดิ่งลงเป็นธรรมดาครับ ช่วงนี้อาจดูว่าอนาคต pc เริ่มป้อแป้แย่ซะแล้ว
    แต่ในไม่ช้านี้ ผมมองว่าด้วยการเปลี่ยนถ่ายเทคโนโลยีครั้งสำคัญ น่าจะทำน่านฟ้าของ pc สดใสอีกครั้งครับ
    (ตอนนี้มันก็ยังสดใสดีอยู่นะครับ ยิ่งช่วงปลายปีนี้เกมยักษ์ๆก็เทกันออกมา จนเล่นแทบไม่ทันแล้วนะครับ)

OverclockZone Member motionman's Avatar

Quote Originally Posted by H13 View Post
    งง ไม่เข้าใจ หมายความว่าไงครับ -*-

งงด้วย

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

คงยาก

OverclockZone Member Comma's Avatar

ผมว่ายังไงมันก็ออกอยู่ดีเกมส์ pc อย่างน้อยเกมส์ต่อไปมันต้องเป็น multiplatform มากขึ้น ยังไงก็มีเล่น ไม่ต้องกลัวหรอกค้าบบบ

ส่วน DX 11 การ์ดจอที่เป็น DX10 สามารถอัพเดตได้หนิใช่ไหมครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

OverclockZone Member interpower's Avatar

เวรตั้งแต่เกินมายังไม่เคยได้เล่นเกมแบบปรับ DX10 เลยเล่นแต่ DX9 พอดี HD มันไม่พอ

ถ้ามาจริงก็คงเพราะ การตลาด ต้องการผูกกับ window7 ตัวใหม่ซะละมั้ง

OverclockZone Member BlackMiracle's Avatar

DX10 ผมยังไม่เคยเล่นเลย ใช้ XP - -*

หมายความว่า การโหลดบิทเพิ่มขึ้นมากๆ คนซื้อแผ่นแท้น้อยลง ยอดขายน้อยลง บริษัททำเกมไม่อยากทำของ PC แล้วไงครับ เฮกันไปทำ PS3 เพราะยังไม่มีแผ่นก้อป น้อยใจว่ะ

OverclockZone Member nashse7en's Avatar

XP เหมือนกานค้าป ก็ไม่เห็นจาเป็นไรเลยหนิ มีความสุขดี DX10 ยังมะมีความคิดที่จะลองเลย หุหุหุ

แต่ Never die G-PC ชัวร์

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

อนาคตมันก็ไม่แน่ ครับ ..

ใจจริงก็ไม่อยาก ให้ มัน หมดไปหรอก ครับ ..

ยัง อยาก เล่น PC อยู่ น๊า ครับ ...

OverclockZone Member inside-idea's Avatar

แต่บางค่ายเค้าก็จาเอาเกมส์ออกมาลงPCน้อยอะคับ Gear of War2 ก็ไม่ลงแล้วนะ

ผู้ผลิตกล่าวว่า ถ้าผู้ที่รู้จักการอัพเกรดhardwareแล้วนั้นก็ย่อมรู้จักBittorentเป็นธรรมมา

เหอะๆโดนๆ

OverclockZone Member vaffancuro's Avatar

ยากครับที่จะไม่มีเกม PC เ่ล่นกลับกันผมมองว่่าในอนาคตมันจเป็นยุค Multi คือลงแม่มทุกเครื่องเลยเพราะทุกๆวันนี้ต้นทุนทำเกมแต่ละเกมนั้นสูงมากถ้าเกมนั้นไม่ใช่เกมระดับแม่เหล็กจริง ทำ Exclusive ลงเครื่องใดเครื่องนึงโดยเฉพาะผมว่ากำไรยาก Capcom เป็นตัวอย่างบริษัทแรกที่มัลติเกมมันลงทุกเครื่องขนาดเกมระดับแม่เหล็กยังมัลติ ผมว่าต่อไปบริษัทอื่นก็จะทยอยทำตาม Capcom เรื่อยๆ

แต่ผมติดใจ Gear of War2 อะมันไม่ลงทั้งที่ภาคแรกก็ลงเหอะๆ น่าคิดนะคับ

DX11 ใช้กับ Vista ได้ครับ ไม่ได้ผูกแค่ Window 7
    หลักของ DX11 ก็คือรองรับ multi-threaded ที่จะทำให้การใช้ hardware แบบหลายตัวเช่น SLI หรือ Crossfire มีประสิทธิภาพดีขึ้น
    รองรับ tessellation ที่จะเพิ่มจำนวน polygon ได้ที่การ์ด (มีใน ATI อยู่) ทำให้การส่งผ่านข้อมูลน้อยลง แต่การ์ดจะทำหน้าที่เพิ่มจำนวนขึ้น ทำให้ความเป็นเหลี่ยมเพราะ polygon น้อย มีความกลมละเอียดขึ้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks