Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแปลกๆที่ไม่มีใครเคยเจอ !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแปลกๆที่ไม่มีใครเคยเจอ !!!

1.HDD มีเสียง อี๊ดๆ เหมือนมอเตอร์หมุนช้าลง
    2. Login เข้า นาน ภาพค่อยๆขึ้น
    3.Bios เข้าช้า และไฟใน hardware monitor แสดงสถานะไฟไม่พอ
    4.อาการดับแบบไม่รู้เหตุและมีกลิ่นไหม้หรือกลิ่นความร้อนสูงจาก PSU
    5.เสียบ Optical drive แล้วเห็นบ้างไม่เห็นบ้าง หรือกดเอาแผ่นออกไม่ได้ ทั้งๆที่ยังเป็นของใหม่ หรือเอาไปต่อกับเครื่องอื่นแล้วไม่มีปัญหา
    6.คำนวณดูปริมาณการใช้ไฟเอง....จาก CPU VGA HDD ODD FAN LEDlight & Overclock หากใส่ไปเยอะก็ต้องเปลี่ยน PSU ไปตามนั้น....

มีคนบอกว่า อาการนี้คืออาการ PSU ไม่พอคับ แต่อาการที่ผมเปนมีข้อเดียวคับ คือ ข้อ1คับ คือ
    HDD หมุนช้าลงบางที และ มีกลิ้นไหม้ใน PSU ผมใช้ TG-600W-U38 ซึ้งก้อเปนแบนดัง และเครื่องผมคคิดแล้วใช้ไฟแค่ประมาน 300 กว่าๆเองคับ แต่ PSU ตั้ง600 แล้วทำไมมีอาการไฟไม่พอ
    และ PSU ผมก้องงกับมัน พอเปิดเกมเหมือนว่า กาดร์จอรันปั้ป จะมีเสีย ปี้ป ถ้ารันเกมหนักมากขึ้นเสียงก้อดังขึ้น อย่า crysis เสียงดังมากเพราะกาดร์จอมันฟูลโหลดมันเปนอะไร และก้อมีกลื้นไหม้คับ
    ผมซื้อที่ TK คับเงะๆ ช่วยด้วยนะคับ และกลิ่นไหม้จะมาพร้อมกับเสียงปี้ปๆๆๆ อิอิ
    ถ้าไม่มีเสียงไม่มีกลิ่น เหอะๆ คอมผมเปนอะไรเนี้ย สเปกคอมผมตาม ลายเซนเลยนะคับ

แต่ผมรู้มาว่า อาการ เสียงปิ้ปๆๆ เป็นเรื่องกติของ TG แต่ของผมมันมาตอนเปิดเกมอ่ะสิ - -*ถ้าไม่เปิดไม่มา และมาพร้อมกลิ่นไหม้ และยังใหม่อยู่ด้วยสิ ถ้าผมพิมอะไรตกไปขอโทษด้วยนะคับเพราะผมใช้ กูเกิ้ลโคลม ท่านน่าจะรู้นะว่ามันพิมแล้วขาดๆหายๆ แต่เร็วดี

Comment

ก่อนหน้านี้ใช้ psu ไรอยุ่ปะคับ แล้วมีอาการดังกล่าวไหมคับ

Comment

Originally posted by charif View Post
        ก่อนหน้านี้ใช้ psu ไรอยุ่ปะคับ แล้วมีอาการดังกล่าวไหมคับ
        ก่อนหน้าใช้ตอนเคสเก่า ใช้ ซึนามิ 550W (วัตปลอมคับ) แต่พอเปลี่ยนกาดร์จอใหม่ ก้อเปลี่ยน เปน TG600W-U38 อ่ะคับ และก้อมีอาการแบบนี้ค้าฟฟ เซง

Comment

แล้วผมจะเป็นมั้ยนี่

Comment

อ่า...อาการที่ท่านอ่านไป ผมใช้ กับเครื่อง
            TAGAN BZ 600 ตัวนี้พึ่งเปลี่ยนไปกับ Enlight 450WATT จ่ายไฟไม่พอ
            Q6600
            P5B-Duluxe WiFi AP
            EAH 3870 DDR4
            ECC RAM Kingston 2048 * 2
            Seagate Enterprice 750 + 500
            +4FANS

ส่วน PSU tsunami ผมก็ใช้อยู่นะคับ ผมว่าแล้วแต่ดวงละทีนี้
            Tsunami 580watt
            5000+BE@ 3.2ghz
            EAH 3870 DDR4
            GA-MA 770 DS3
            OCZ Gold XTC 1024 * 2
            Sumsung 160 GB

Comment

อาจจะเป็นกลิ่นใหม่ก็ได้นะครับ แล้วเล่นเกมส์มีปัญหาดับบ้างมั้ย อาการอาจจะเป็นที่ HDD ก็ได้ ลองเอา HD Tune Pro เช็ค Bad ดูครับ

Comment

hd ของ wd ผมว่าปกตินะ ขันน๊อตยึดดีเปล่าครับ

Comment

Working...
                X