Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมถึงใส่ ram ที่ช่องสีแดงกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมถึงใส่ ram ที่ช่องสีแดงกัน

ทำไมถึงใส่ ram ที่ช่องสีแดงกัน มันเป็น slot 2,4 ไม่ใช่เหรอ จะมีผลแก่การทำงาน dual ไหมหรือสวยอย่างเดียว ช่อง 1,2 สีเหลืองไม่ค่อยเห็นรูปเลย ผมใช้ของ gigabyte EP35-DS3L อยู่รบกวนหน่อย เผื่อผมจะใส่ผิด

ไม่มีผลกับ dual ครับ
    ที่ผมใส่ 2,4 เป็นเพราะมันอยู่***งจาก ซิ้งครับ
    เพราะเวลาใส่ ซิ้งเทพ ไปแล้ว มันจะไม่ไปเบียดแรม

หรือท่านอื่นว่าไงครับ

Comment

เหตุผลตามข้างบน
      การทำ DualCH ใส่แค่สีเดียวกันก็พอครับ

Comment

มันกลัวไอร้อนจาก CPU

Comment

สีเดียวกัน คู่ไหนก็ได้แล้วแต่สดวก

Comment

ถ้าใส่ที่ Slot ติด CPU ฝุ่นจะเกาะเยอะกว่าเลยใส่แถวสุดท้าย (ใส่แรมแถวเดียวแต่อยากตอบ)

Comment

ตามนั้นเลยครับ ส่วนใหญ่จะใส่***งๆหลีกเลี่ยงฝุ่นและความร้อนและการโดนเบียดจากอุปกรณ์อื่นๆครับ

Comment

ถึงบางอ้อ และร้องอ๋อเลย

Comment

หนีภัยซิ้งร้อนๆนั่นเอง ถึงบางอ้ออีกคน~!!

Comment

หนีร้อนหนีฝุ่น

Comment

ใส่ให้***ง CPU เพื่อหนีความร้อน และ ฝุ่น

Comment

บางอ้อหลายคนเลย

Comment

โอเค ใส่ด้วยคนนะคับ Dual จะใส่แถวเดียวกันไม่ต้องใส่ตามสีก็ได้ชะมะคับ

Comment

Originally posted by nashse7en View Post
                            โอเค ใส่ด้วยคนนะคับ Dual จะใส่แถวเดียวกันไม่ต้องใส่ตามสีก็ได้ชะมะคับ
                            ถ้าจะ Dual ใส่ตามสีสิครับ
                            เมนบอร์บางรุ่นมัน "เหลือง แดง เหลือง แดง" บางรุ่นมัน "เหลือง เหลือง แดง แดง"

Comment

ของ ECS Black A780GM-A คงไม่เหมือนกับชาวบ้านสินะ

ให้เริ่มที่ Slot 3 (ตามคู่มือ)
                              เขาบอกให้ใส่ Slot 3 ก่อน (Single + Unganged)
                              แล้วค่อยไป Slot 4 จะได้ Dual (Dual + Ganged)
                              ถ้าเพิ่มอีกให้ใส่ช่องต่อไปที่ Slot 1 (Single + Unganged แต่ของผมเป็น Dual + Unganged)
                              ถ้าเพิ่มอีกให้ใส่ช่องต่อไปที่ Slot 2 (Dual + Ganged)

ในบอร์ด ECS Black A780GM-A V 1.1 ที่ Slot 2 จะมีค่า Seektime มากที่สุดที่ (ช่องเดียวที่ช้าที่สุด) จึงให้ใส่เป็นช่องสุดท้าย

ปล. ของบอร์ดอื่นไม่รู้ แต่ถ้าเป็น ECS Black เหมือนผม ก็ตามนั้นครับ (ตามคู่มือครับ)
                              Last edited by Drunk; 5 Oct 2008, 08:17:10.

Comment

Working...
                              X