Announcement

Collapse
No announcement yet.

กดแป้นพิมใน Windows XP แล้ว mouse กับ keyboard ค้างคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กดแป้นพิมใน Windows XP แล้ว mouse กับ keyboard ค้างคับ

ปกติใช้งานได้ดีนะคับ หลังจากนั้นไม่ได้เปิดเครื่องมาประมาณ 4-5 วัน มาเปิดเครื่องอีกทีเข้าวินโดว์ได้ปกติ เม้าส์ใช้ได้ดี แต่ถ้ากดคีย์บอร์ดไม่ว่าจะปุ่มไหนก็ตาม เม้าส์กับคีย์บอร์ดจะไม่สามารถใช้งานได้เลยคับ

แต่เครื่องยังคงทำงานอยู่(ไม่แฮงค์) ไม่รู้เป็นอะไรคับเนี่ย มันไม่เคยเป็นอย่างนี้มาก่อนเลย

แก้ไขยังไงดีครับ

Spec
    AMD Atlon 2000+
    Ram 256x256x128 =640MB

ลองเปลี่ยนคีย์บอร์ดยังครับ ถ้าตัวอื่นใช้ได้ดีตัวนั้นก็เสีย

Comment

แก้ได้แล้วก็กลับมาบอกสำหรับคนที่ไม่รู้คับ และที่สำคัญเอาไว้เตือนความจำผมเอง (เพราะนี่ไม่ใช่เป็นครั้งแรกที่ผมโดน เคยแก้ได้แต่ลืมวิธีแก้ไปแล้ว)

ผมเข้าไป Properties ที่ My Computer แล้วไปที่แท็ป Hardware > Device Manager

Keyboard กับพอร์ต Com1 มันขึ้น ! คับ คาดว่า IRQ คงชนกัน ผมเลยจัดการ uninstall ที่ Device Manager และ install เข้าไปใหม่

Restart เครื่องแล้วก็ใช้งานได้ปกติเหมือนเดิมเลยคับ
      Last edited by iamwinterfall; 7 Oct 2008, 10:50:06. Reason: พิมผิด

Comment

Working...
      X