Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำนวนแรม DDR2 1066 ที่ใส่กับ CPU AM2+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำนวนแรม DDR2 1066 ที่ใส่กับ CPU AM2+

ผมจะซื้อคอมพ์ในเร็วๆนี้ ก็จัดชุดของ AMD ไว้ใช้งานทั่วไป แต่งภาพกราฟิก เล่นเกมบ้าง มี
    cpu Athlon x2 5000+ (กะว่าถ้า Phenom x4 45nm ออก จะเปลี่ยนเป็นตัวนี้แทน)
    board Gigabyte GA-MA770-DS3 (Rev.2.0)
    graphic card HIS Ati HD4850 IceQ4 ( หรืออาจลดมาเป็น 4650)
    Ram ยี่ห้อยังไม่แน่ใจ แต่อาจเลือกใช้บัส 1066 เผื่อใช้กับ Phenom ที่จะมาใหม่ครับ
    คือจัดสเป็คเน้นเสถียรมากกว่าโอเวอร์คล็อคครับ แต่ตอนอ่านรายละเอียดของบอร์ดตัวนี้ และเรื่องเมมโมรี่ที่ซัพพอร์ทกับบอร์ดตัวนี้ในเว็บ
    Gigabyte
    ก็เห็นที่เขาเขียนตัวแดงๆไว้ว่า Due to AMD AM2+ CPU limitation, DDR2 1066 is only supported by 1 dimm per channel.
    ตามที่ผมเข้าใจ คือ ถ้าใส่แรมบัส 1066 กับ cpu am2+ คือใส่ได้แผงเดียวต่อ1แชนเนลเท่านั้น ถ้าใส่1066 เป็นคู่ เพื่อทำ Dual Channel ระบบก็ลดบัสลงเหลือ 800 ทั้งคู่ ถูกต้องใช่ไหมครับ แล้วอย่างนี้ ก็ไม่สามารถทำ Dual Channel ด้วยแรม ddr2 1066 ได้เลยใช่ไหมครับ
    คือผมไม่เข้าใจในส่วนข้อมูลหน้าเว็บนี้ของ gigabyte เท่าไหร่ครับ อย่าง One pcs Two pcs หมายถึงอะไร ส่วนที่กา v หมายถึงว่าเทสท์ผ่านใช่ไหมครับ ขอคำแนะนำจากชาว AMD ในเรื่องนี้หน่อยครับ
    Last edited by Sryth; 4 Oct 2008, 16:14:19.

เปลี่ยนบอร์ดดีกว่าไหมครับ

Comment

ผมหาข้อมูลของเมนบอร์ด Asus ก็มีบอกไว้เหมือนกันครับ อย่างใน
      เว็บนี้ ในหัวข้อ Memory ตรง * แรก
      ก็คิดว่า เป็นข้อจำกัดของตัว cpu เอง ไม่เกี่ยวกับชิพเซ็ตของบอร์ดแล้วใช่ไหมครับ
      ส่วนที่ว่าเปลี่ยนบอร์ดดีไหม ก็เปลี่ยนได้นะครับ แต่ก็อยากรู้ว่าบอร์ดตัวนี้มันเป็นอย่างไรหรือครับ แล้วพอจะแนะนำบอร์ดตัวไหนให้ดีครับ

Comment

แวะมาชมคับ

Comment

ดันให้ครับ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

แรมบัส1066ได้คับ แต่ต้องเป็น cpu ฟีน่อม เท่านั้น
            AM2+ ไม่รองรับบัสเกิน 800 คับ แต่คล๊อคให้แรงเกินได้คับ อิอิ
            Last edited by aha2pro; 4 Oct 2008, 14:25:30.

Comment

ส่วน...
              เน้นเสถียร + กะมีการ์ดจอแรงๆอยู่แล้ว
              MB ในราคาไม่เกิน3000+ ประสิทธิภาพ
              พอๆกันอ่ะคับ ไม่หนีกันเท่าไหร่
              แล้วแต่ชอบคับงานนี้

Comment

สรุปว่า ถ้าใช้ cpu Phenom กับแรม 1066 แล้วอยากให้วิ่งที่บัส 1066 ก็ควรใส่แรมแผงเดียวใช่ไหมครับ แต่ถ้าใส่ 2 แผงในแชลเนลเดียวกัน บัสก็จะเหลือ 800 แต่ก็คล็อคให้วิ่งเพิ่มขึ้นมาเหมือนเดิมได้ (จากข้อมูลใน กระทู้นี้)
                อืมม สงสัยจะต้องซื้อเป็น Phenom มาลองเองซะแล้ว แต่ก็อยากรอรุ่น 45nm จึงจะใช้ X2 ไปก่อน
                แล้วมีโปรแกรมอะไรที่วัดบัสของแรมที่กำลังวิ่งอยู่ในตอนนี้บ้างครับ อาจจะได้ลองเทสท์ดู (ถ้างบเหลือพอซื้อ Phenom นะครับ)

Comment

หา บอร์ด แหล่มๆ กว่านี้ดี กว่า

หุหุ

Comment

ถ้าจะซื้อการ์ดจอ อยู่แล้วแนะนำ ax78 จะดีกว่าแยะครับ
                    แรม ก็ Geil ซิ้งค์ส้ม บัส 1066 ก็ถือว่าดีเกินราคาเลยครับ
                    cpu X2 จะเห็นแรมสูงสุดที่ บัส 800 ครับ(แต่เห็นบางท่านบอกบอร์ด am2+ บางตัวถึงจะใส่ X2 ก็มองเห็นบัสแรม 1066 ได้)

Comment

ตอบปัญหาคาใจครับ

สเป็ค
                      CPU Phenom X3 8450
                      Mainboard ECS Black A780GM V1.1
                      แรม DDR2 1066 จำนวน 2 แผง
                      แรม DDR2 800 จำนวน 1 แผง

ผลที่ได้
                      AM2+ ใส่ CPU Phenom และแรม 1066 จำนวน 2 แผง สามารถต่อ แบบ Dual ได้ครับ วิ่งที่ 1066 ด้วย แล้วก็สามารถคล็อกต่อไปได้อีกครับ
                      AM2+ ใส่ CPU Phenom และแรม 1066 จำนวน 2 แผง + แรม DDR2 800 จำนวน 1 แผง สามารถต่อ แบบ Dual ได้เหมือนกันครับ แล้วก็สามารถคล็อกต่อไปได้อีก (อันนี้ผมเอาบัสวิ่งที่ 800 CL4 ครับ)

Comment

ขอบคุณคุณ Drunk ที่ทดสอบให้ครับ ก็แสดงว่าคงไม่มีอะไรให้กังวล
                        จริงๆ ผมก็จะไปซื้อวันพรุ่งนี้แล้ว ตอนแรกก็ยังลังเลเรื่องบอร์ดอยู่เหมือนกันไม่รู้ว่าจะเอารุ่นไหนอะไรดี
                        แต่ก็ถูกใจ Gigabyte ที่มีฟีเจอร์ต่างๆให้ค่อนข้างถูกใจ อย่างตัดช่อง parallel ออกไป และมีพอร์ท ieee1394 มาให้ด้วยน่ะครับ หรือจะขยับไปรุ่นสูงกว่า อย่าง MA78G แทน งบผมทั้งหมดประมาณ 35000 รวมจอ 22" กับลำโพง 5.1 และ UPS อีก ก็เลยต้องเผื่อว่าลดอันนั้นอันนี้ลงอีก แต่ก็เพิ่มงบได้อีก 5000 ครับ ก็นอกจากงานกราฟิกแล้ว ก็จะมีตัดต่อวิดีโอเล็กน้อย และคิดจะต่อ Raid 0 กับฮาร์ดดิสก์ด้วยครับ
                        Last edited by Sryth; 5 Oct 2008, 09:34:17.

Comment

Working...
                        X