Announcement

Collapse
No announcement yet.

การส่งสัญญาณวิทยุ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การส่งสัญญาณวิทยุ

เนื่องจากว่าผมได้รับโปรเจคให้มาทำการค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับการส่งสัญญาณวิทยุด้วยอินเตอร์เนท ซึ่งการกระจายเสียงจะมีรูปแบบเหมือนในภาพครับ

จากที่เห็นในภาพนะครับ Head-En ที่อยู่ตรงการจะเป็นตัวส่งสัญญาณเสียงสดและเสียงบันทึกเทปไปยัง Station ที่อยู่***งออกไปผ่านทางอินเตอร์เนท

เมื่อสัญญาณเสียงไปถึงยังแต่ละสเตชั่นแล้ว ก็จะทำการออกอากาศด้วยสัญญาณวิทยุโดยมีรัศมี 30 กิโลเมตร

คลื่นที่จะทำการออกอากาศคือ 87.75 FM ครับ โดยสามารถรับฟังผ่านทางเว็บไซต์ได้ด้วย

ในตอนนี้การรับฟังผ่านทางหน้าเว็บไซต์ไม่มีปัญหาครับ เพราะทำเป็น Streaming ไปแล้ว

แต่ตัวโปรเจคใหม่ตัวนี้จะต่อยอดออกไปเป็นคลื่นวิทยุ + Internet ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้จึงอยากทราบว่าพี่น้องเราท่านใด เคยทำงานตาม Concept นี้บ้างครับ

อีกอย่างนะครับ ที่ Head-En สามารถ Monitor สถานะการออกอากาศของแต่ละสถานี้ได้ด้วยนะครับ ว่าใน 1-4 เนี่ยมีสถานีไหนดับไปหรือ ทำการออกอากาศไม่ได้รึป่าว

จากที่ประชุมที่คุยงานกันมา Solution ตัวนี้ถูกใช้งานในปัจจุบันตัวอย่างเช่น FM95

ใคร่ขอความอนุเคราะห์ สำหรับท่านที่มีความรู้ทางด้านนี้ ช่วยชี้แนะผมด้วยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

Working...
X