Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำอย่างไงครับตอนลงวินโดว์ลงไม่สำเร็จ..จะลงอีกทีมีอาการคือ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำอย่างไงครับตอนลงวินโดว์ลงไม่สำเร็จ..จะลงอีกทีมีอาการคือ

ทำอย่างไงครับตอนลงวินโดว์ลงไม่สำเร็จ..จะลงอีกทีมีอาการคือ
    1. ที่หน้าจอมี รูปขึ้นว่า biostar
    2.หน้าต่อไปเข้าวินโดว์ไม่ได้ บอกว่า floppy disk(s)fail 40
    บรรทัดต่อมา Prass F8 to enable system configuration
    Prass F9 to select booting device after POST
    prass F1 to continue, DEL to enter SETUP
    แต่กดอะไรไม่ได้เลย นอกจาก F1 แต่ พอกด F1ก็ มีคำสั่ง ให้กด CTRT+ALT+DEL OR restar
    พอกด Del ก็เข้าอะไรก็ไม่รู้ จะลงวินโดว์ใหม่ทำไงดีครับ
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ ช่วยส่งเข้า เมล์ ก็ได้ครับ dye_dye_dye1@hotmail.com

1. เป็นเมนบอร์ด Biostar เวลาเปิดเครื่องมันจะโชว์โลโก้เป็นปกติ ไม่ต้องการก็เข้าไปปิดได้ใน Bios
    2. เครื่องตรวจสอบไมาเจอไดรฟ์ A: ถ้าเราไม่มีก็เข้าไปปิดใน Bios เช่นกัน
    จากนั้นก็บูตเข้าวินโดว์ตามปกติ

แต่ถ้าขึ้นอาการนี้ วินโดว์ก็มัปัญหา ลงใหม่ได้เลยครับ

Comment

ขอบคุณครับ ปิดอย่างไรครับ

Comment

ลองไปเซตตรงที่ให้เลือกไดร์ฟมาสเตอร์และสลาฟครับ(ตรงที่ตั้งวันที่ครับ)
        ดูตรงที่เลือก ไดร์ฟ Aจากนั้นลอง Disable
        แล้วลองไปดูที่ 1st boot ปรับไปที่ CD/Rom
        2nd boot ปรับไปที่ HDD
        ปรับอย่างนี้ดูก่อนครับท่าน

ปล.ถ้าเป็นอีกลองเข้าไปดูในไบออสครับ
        แล้วลองเข้าไปดูที่ตั้งวันที่ถ้าไม่ตรงแสดงว่าถ่านไบออสหมดครับท่าน
        ถ้าถ่านหมดมันจะไม่จำการตั้งค่าและจะปรับค่าไปที่ ดีฟอล์ตลอดครับ

ปล2.ถ้าไม่หายสงสัยต้องลองเคลียร์ไบออสดูครับ(จั้มเปอร์ตรงถ่าน)
        หรือลองแฟลชไบออสดูครับ

Comment

Working...
        X