Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องดับ ! ใครมีทางออกให้ผมบ้างไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องดับ ! ใครมีทางออกให้ผมบ้างไหมครับ?

เครื่องคอมผมเล่นเกมส์อยู่ดีๆ ก็ดับไปเฉยๆเลยครับ

ใช้ CPU AMD 2X 4800 ครับตอนแรกนึกว่าใช้การ์ดจอออนบอร์ด ทำให้ CPU ทำงานหนักแล้วร้อนเลยดับ

แต่ว่าวันนี้ วันนี้จริงๆนะครับ ซื้อการ์ดจอใหม่มาใส่เข้าไป เล่นเกมส์ Rome Total Wars อยู่ดีๆ ดับเฉยเลย

พึ่งเจอกะตัวเองก็คราวนี้แหละครับ (ปรกติน้องผมเล่นแล้วดับ)

ตอนนี้ต้องแก้ปัญหาโดยการเปิดฝาเครื่องไปก่อน

อยากจะขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับว่า มีทางแก้อื่นๆบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

PSU ไฟมัน วูบ แน่ๆ...

Comment

เครื่องร้อนมากไป
      PSU ใกล้เดี้ยง
      ไดร์เวอร์ต่างๆ มีปัญหา
      ไวรัส / สปายเเวร์
      วินโดวส์เอ๋อ
      เกมส์มีปัญหา

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        เครื่องร้อนมากไป
        PSU ใกล้เดี้ยง
        ไดร์เวอร์ต่างๆ มีปัญหา
        ไวรัส / สปายเเวร์
        วินโดวส์เอ๋อ
        เกมส์มีปัญหา
        ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆคำตอบ
        ผมลองคิดดู ได้ผลตามนี้ครับ
        เครื่องร้อนพอเป็นได้ครับ
        PSU คือพาวเวอร์ซัพพลายใช่ไหมหนอ แต่พึ่งซื้อมาใหม่เมื่อ พ.ค. ปีนี้ครับ
        ไดร์เวอร์ ไม่รู้ครับ
        ไวรัส มี nod32 อยู่ไม่รู้คุ้มกะลาหัวได้ไหม ^^
        วินโดวส์เอ๋อ ไม่น่าเป็นไปได้ครับ
        เกมส์มีปัญหา ปรกติเล่นก็ไม่ดับครับ (หรือถ้าดับก็เฉพาะเกมส์)

ตอนนี้จะเปิดเครื่องแล้วเอาพัดลมเป่าอัด ถ้าไม่ดับก็ต้องซื้อพัดลมใหม่ใช่ไหมครับ?

Comment

PSU คือเพาเวอร์ซัพพลายครับ ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่้าเก่าหรือใหม่ครับ แต่มันจ่ายไฟพอหรือเปล่า เป็นยี่ห้ออะไรครับ อาจเป็นไปได้ว่าเป็น PSU ถูกๆที่วัตต์ไม่เต็มอ่ะครับ

Comment

Originally posted by WhoAmI View Post
            PSU คือเพาเวอร์ซัพพลายครับ ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่้าเก่าหรือใหม่ครับ แต่มันจ่ายไฟพอหรือเปล่า เป็นยี่ห้ออะไรครับ อาจเป็นไปได้ว่าเป็น PSU ถูกๆที่วัตต์ไม่เต็มอ่ะครับ
            มีสิทธิ์เหมือนกันครับ เพราะคนซื้อ + ประกอบชอบเอาของถูกมาให้อยู่แล้ว

เราสามารถดูได้จากตรงไหนครับว่ามันดีหรือเปล่า

Comment

มีตัวสำลองไฟด้วยก็ดีครับ
              ลดอัตรากระชากไฟ(อัฟแอนดาวน์)ได้พอสมควร

Comment

UPS ใช่ไหมครับ ใช้เครื่องคอมเครี่องเดียว (+ จอด้วย)

เอาสักเท่าไรดีอ่ะครับ

Comment

ไม่ลองใช้โปรแกรมเช็คดูก่อนหรอครับ ว่าอุณหภูมิ cpu สูงแค่ไหน พวกโปรแกรม HW monitor หรือ pc wizard พอเล่นเกมไปสักพักแล้วกดโปรแกรมเช็คดู ถ้าสูงเกิน(70 องศาหรือมากกว่า) อาจต้องเพิ่มพัดลมหรือระบบระบายความร้อนให้มากกว่านี้ครับ เครื่องน่าจะยังใหม่อยู่ ฝุ่นในเคสคงไม่เยอะนะครับ ถ้าเยอะ เปิดเคสมาเป่าฝุ่นทำความสะอาดหน่อยก็ดีครับ)

Comment

ถอดต่อข้างนอกดูครับ

Comment

Working...
                    X