Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาจอ imac ?? ขอเสียงคนใช้ imac หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาจอ imac ?? ขอเสียงคนใช้ imac หน่อยครับ

คือเจอมาหลายๆ ที่บอกว่าจอ imac ห่วยจิงหรือไม่ครับ

แล้วค่าซ่อมจอหลังหมดประกันนี่เหยียบสองหมื่นเลยเหรอ

อ่านแล้วตกใจนะครับ

ถ้าเป็นจริงก็แย่ เลยอยากจะขอเสียงคนใช้ imac ว่า

มันจิงมั้ย คุณภาพดีมั้ย นะครับ

จะถอยอยู่วันสองวันนี้แล้ว
    เจอแบบนี้ สะดุดเล็กน้อย

ช่วยตอบทีครับ

ร้อนใจมากตอนนี้ ไม่กล้าเสี่ยง

Comment

จอมันไม่ห่วยหรอกครับ แต่ที่เห็นว่ามีปัญหากันนั้นเกิดจากความร้อนของตัวเครื่องด้านหลัง (ซึ่งมันติดกับจอ คิดง่ายๆว่า เอาจอไปวางบนเครื่องทำความร้อนอ่ะครับ)

ถ้าเครื่องใช้ที่เย็นๆหรือห้องธรรมดาแต่อากาศถ่ายเท ไม่ได้วางติดกำแพง มุมห้อง ผมว่าก็ใช้งานได้ตามปกติครับ ผมใช้ imac มาก็หลายตัวหลายปีแล้วนะ คิดว่าหลักๆก็อยู่ที่คนใช้มากกว่าครับ ของไม่ได้ห่วยขนาดนั้น

ของผมเองล่าสุดจอเจ๊งขึ้นเป็นเส้น (ตามหาในกระทู้เก่าๆได้มีรูปอยู่) อันนั้นเพราะผม benchmark ใน windows ให้ความร้อนขึ้นไปเกือบ 90 องศา (อย่างจงใจ) จอมันเลยเจ๊งในเวลาต่อมา (ไม่ถึงวัน) แต่ก็เอาไปเปลี่ยนได้ครับไม่เสียค่าใช้จ่ายในประกัน

Comment

ครับ ขอบคุณมากครับคุณ tassapon

อยากถามอีกนิดครับว่า เรื่องจอ 20" ที่สีมันไม่สม่ำเสมอกันนั้น

มันมองออกชัดเจนเลยมั้ยครับ

สรุปคือผมควรจะยึดข้อมูลอะไร จากที่ไหนได้บ้าง

เพราะที่ดูๆ ในเนต มีคนต่อว่ากันเยอะครับ
        (เรื่องจอที่เจ๊งนั้นก็ใช้กัน ปีกว่าๆ ถึงจะเจ๊งน่ะครับ)

คาดว่าจะได้ถอยวันอังคารนี้แล้วครับ แม่ไม่ให้ซื้อวันอาทิตย์ กับวันจันทร์

ไม่รู้ทำไม

เหอๆ

Comment

อย่าใช้ที่ร้อนๆ และต้องมีอากาศถ่ายเทสะดวกนะครับ ถึงแม้คุณจะใช้ในห้องแอร์แต่เอาไปวางไว้มุมๆ มันก็มีความร้อนสะสม
          แล้วการออกแบบภายในก็ค่อนข้างคับแคบ(ซึ่งก็น่าจะรู้ๆกันอยู่) ทำให้การถ่ายเทอากาศน้อยกว่ารุ่นอื่นๆ

Comment

Originally posted by zeus1987 View Post
            ครับ ขอบคุณมากครับคุณ tassapon

อยากถามอีกนิดครับว่า เรื่องจอ 20" ที่สีมันไม่สม่ำเสมอกันนั้น

มันมองออกชัดเจนเลยมั้ยครับ

สรุปคือผมควรจะยึดข้อมูลอะไร จากที่ไหนได้บ้าง

เพราะที่ดูๆ ในเนต มีคนต่อว่ากันเยอะครับ
            (เรื่องจอที่เจ๊งนั้นก็ใช้กัน ปีกว่าๆ ถึงจะเจ๊งน่ะครับ)

คาดว่าจะได้ถอยวันอังคารนี้แล้วครับ แม่ไม่ให้ซื้อวันอาทิตย์ กับวันจันทร์

ไม่รู้ทำไม

เหอๆ
            20" บอกได้เลยว่า ค่อนข้างชัดเจน (ยิ่งสำหรับคนหูตาหาเรื่องด้วยแล้ว มันโคตรชัดเลยครับ) เพราะผมเองก็ทำงาน graphic อ่ะครับ คือ เทสี solid ไปนี่ ยังกะเท gradient ชัดๆ
            แต่ถ้าไม่ได้มีสีเดียวกันทั้งจอ ผมว่ามันดูยากนะ แบบเล่นเน็ต ดูเว็บ ดูหนังไรนี่ ดูแทบไม่ออกเลยครับ

ถ้างานทั่วๆไปก็ไม่ต่างเท่าไรหรอกครับ คือมันไม่มีผลต่อการทำงาน แต่เวลาผมทำงานที่ต้องเครียดเรื่องสีก็จะต่อไปจออื่นเอาครับ

Comment

เรื่องปกติของ iMAC คับ ของผมใช้ห้องแอร์ก็ปกติครับแต่ใช้นานๆก็อุ่นๆนะ แต่ถ้าไม่เปิดแอร์ถ้าวันไหนอากาศร้อน หรืออบอ้าวก่าเปิดพัดลมเป่าตรงช่องด้านหลังจอได้นะคับ ความร้อนลดไปส่วนนึง

ปล.ไม่แนะนำให้เอาพัดลมมาจ่อนะคับ แค่เปิดให้ลมมันระบายไปทางด้านหลังอะคับ

Comment

จอไม่ ดีครับ

ใช้อยู่

Comment

imac

ครับสีมองแต่ละส่วนไม่เท่ากันจริงๆ ครับ
                  ถ้าทำงานกราฟฟิกหนักๆ เน้นเรื่องสี ใช้จอแยกจะดีกว่าครับ

Comment

Working...
                  X