Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอให้ช่วยดูspecของผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอให้ช่วยดูspecของผมหน่อยครับ

พอดีได้เข้ามาหาความรู้ในห้องนี้ซัก2-3วันแล้วเลยว่าจะประกอบคอมใหม่สักเครื่อง แต่เท่าที่อ่านในกระทู้ในห้องเลยลองเอามาประกอบกัน เลยมาขอให้เทพทั้งหลายช่วยดูให้หน่อยครับ

CPU ว่าจะใช้ Q6600หรือE8400
    MAINBROAD อยากได้ ASUS P5QL-EM HDMI ตามที่คุณวิกรณ์
    แนะนำไว้ในกระทู้ก่อน เลยตามไปหาข้อมูลมา ว่านอกจากมีพอร์ตVGAแล้ว
    ยังมีพอร์ตHDMI เลยอยากถามท่านผู้รู้ว่าสามารถเอาไปต่อกับช่องHDMIของ
    LCD TV ได้เลยหรือเปล่าครับ ถ้าได้ก็จะได้ไม่ต้องดูการ์ดจอ(ยังไม่ต้องซื้อ)
    ไม่ทราบว่ามีรุ่นอื่นอีกไหม แล้วรุ่นนี้ราคาประมาณเท่าไร
    RAM...........
    PWS นั้นไม่ทราบว่าควรใช้ยี่ห้อไรดีที่จ่ายไฟเต็มบ้างแล้วควรใช้อย่างหน่อย
    เท่าไร ที่ต้องเผื่อไว้สำหรับการ์ดจอ (อาจซื้อที่หลัง)
    HDD นั้นตัวแรกว่าจะใช้ซัก500G แต่กะว่าอาจเพิ่มอีก2-3ลูกในอนาคตอ่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

รอดูท่านอื่นมาครับ ผมไม่ค่อยชัวเลยยังก่อน

Comment

เอาไปทำไรหรอ

Comment

Originally posted by Blue_Zone View Post
        พอดีได้เข้ามาหาความรู้ในห้องนี้ซัก2-3วันแล้วเลยว่าจะประกอบคอมใหม่สักเครื่อง แต่เท่าที่อ่านในกระทู้ในห้องเลยลองเอามาประกอบกัน เลยมาขอให้เทพทั้งหลายช่วยดูให้หน่อยครับ

CPU ว่าจะใช้ Q6600หรือE8400
        MAINBROAD อยากได้ ASUS P5QL-EM HDMI ตามที่คุณวิกรณ์
        แนะนำไว้ในกระทู้ก่อน เลยตามไปหาข้อมูลมา ว่านอกจากมีพอร์ตVGAแล้ว
        ยังมีพอร์ตHDMI เลยอยากถามท่านผู้รู้ว่าสามารถเอาไปต่อกับช่องHDMIของ
        LCD TV ได้เลยหรือเปล่าครับ ถ้าได้ก็จะได้ไม่ต้องดูการ์ดจอ(ยังไม่ต้องซื้อ)
        ไม่ทราบว่ามีรุ่นอื่นอีกไหม แล้วรุ่นนี้ราคาประมาณเท่าไร
        RAM...........
        PWS นั้นไม่ทราบว่าควรใช้ยี่ห้อไรดีที่จ่ายไฟเต็มบ้างแล้วควรใช้อย่างหน่อย
        เท่าไร ที่ต้องเผื่อไว้สำหรับการ์ดจอ (อาจซื้อที่หลัง)
        HDD นั้นตัวแรกว่าจะใช้ซัก500G แต่กะว่าอาจเพิ่มอีก2-3ลูกในอนาคตอ่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
        Q6600 น่าจะรุ่งกว่า E8400 ในอีกไม่นานนี้
        HDMI ต่อเข้า LCD TV ที่มีHDMI ได้ครับ ต้องไปตั้งค่าด้วยไม่งั้นภาพไม่ออก
        RAM เอายี่ห้อไหนก็ได้เช่น พวก kington rox ถ้าม่เน้น OC
        PSU มั้งนะคงไม่ใช่ PWS ก็แนะนำ
        Tagan U38 500W ราคา 2,480บาท วัตเต็มครับ ใช้ได้อีกนาน
        Last edited by tawincam; 5 Oct 2008, 03:19:43.

Comment

ข้างบนก็ OK น่ะครับ

แนะนำ PSU D-Teck (มั้ง เขียนผิดป่าวไม่รู้) 650w เต็ม 900บาn ผมซื้อมาใช้กับ Q9300-8800GT ไม่สะดุดครับ

Comment

Originally posted by paolovelove View Post
            เอาไปทำไรหรอ
            จะประกอบมาไว้ดูหนัง ประเภท Hidef/Bluray โหลดบิท เก็บข้อมูล ใช้งานทั่วไป(งานเอกสาร)บ้างอ่ะครับ รวมถึงต่อเน็ตเรียลไทม์บางอ่ะครับ เพราะปัจจุปันใช้โน๊ตบุ๊คอยู่กลัวมันจะพัง เลยว่าจะเตรียมไว้สำรองด้วย

Comment

Originally posted by tawincam View Post
              Q6600 น่าจะรุ่งกว่า E8400 ในอีกไม่นานนี้
              HDMI ต่อเข้า LCD TV ที่มีHDMI ได้ครับ ต้องไปตั้งค่าด้วยไม่งั้นภาพไม่ออก
              RAM เอายี่ห้อไหนก็ได้เช่น พวก kington rox ถ้าม่เน้น OC
              PSU มั้งนะคงไม่ใช่ PWS ก็แนะนำ
              Tagan U38 500W ราคา 2,480บาท วัตเต็มครับ ใช้ได้อีกนาน
              ขอบคุณครับ ผมพิมพ์ผิดจริงๆๆ

Comment

Originally posted by zerozodiac View Post
                ข้างบนก็ OK น่ะครับ

แนะนำ PSU D-Teck (มั้ง เขียนผิดป่าวไม่รู้) 650w เต็ม 900บาn ผมซื้อมาใช้กับ Q9300-8800GT ไม่สะดุดครับ
                ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

Working...
                X