overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: ที่คุณ skywalker ให้ตั้งกระทู้ใหม่ เรื่องลง Mac on PC

OverclockZone Member

Default ที่คุณ skywalker ให้ตั้งกระทู้ใหม่ เรื่องลง Mac on PC

สืบเนื่องจากกระทู้ บน

แฮะ ๆ แบบว่าอยากใช้เหมือนกันอ่ะ แต่ไม่รู้ทำไมมันลงไม่ได้ เวลาบูท ขึ้นแบบนี้ตลอด

System config file '/com.apple.Boot.plist' not found

ไม่ทราบว่าจะพอมีวิธีใดที่ให้ลงได้ผ่านฉลุยบ้างคะ

สเปกตามนี้

Intel Pentium E2140
    Asus P5K Deluxe Wifi-ap - Bios 0812
    Adata 800/2GB 1ข้าง(ในอนาคตจะมีอีกข้าง)
    Gecube X1650
    Seagate AS 250 GB x 2(500 GB Raid 0)
    Seagate AS 160 GB

ไม่ทราบว่าจะพอมีวิธีไหนให้ลงได้บ้างคะ ขอบคุณคะ

แผ่นที่ใช้คือ Leo4All-10.5.2 Universal AMD/INTEL[SSE2/SSE3] คะ

OverclockZone Member anawat's Avatar

ใช้ dvd-rw แบบไหนครับ ide หรือว่า sata ถ้าใช้ ide อยู่ลองมาเปลี่ยนใช้แบบ sata ดูนะครับ

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

DVD เป็น IDE ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ทำตามนี้ครับ

สำหรับแผ่นที่ติดตั้งนะครับ เนื่องจากปัญหามีอยู่ว่า ในแผ่นไม่มี kext ของ controller ของ Jmicron ครับ ให้เตรียมไฟล์ .iso (แผ่น Leo4All) ไป mod Jmicron ก่อนครับ

วิธีการ mod เข้าไปดูที่กระทู้นี้ครับ รวมใจ ลง Hardware & Software ที่ลง OSX ได้ครับ

* ที่ reply ของผม ไปโหลด patch Jmicron ที่เป็น Leo4All ครับ ( http://chameleon.osx86.hu/file_downl...Micron-fix.zip )

เมื่อ patch เสร็จแล้วนำไฟล์ไปเบิร์นใหม่ เพื่อติดตั้งครับ

การตั้งค่า BIOS แนะนำว่า

- เลือก HDD และ DVD เป็น AHCI
    - Disable Firewire
    - Disable C1E
    - Disable Speedstep

ส่วนวิธีการเลือก patch ให้เลือกตามวิธีในกระทู้ที่ผมโพสได้เลย

VGA เลือกเป็น ของ natit ให้ตรงรุ่น

ลงสำเร็จแล้วนะคะ ว่าแต่จะหา Driver การ์ดจอได้จากที่ไหนคะเนี่ย

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

ลองอันนี้ http://www.uploadd.com/download.aspx...IDNOLK8B58HNSE

ถ้าอันนี้ไม่ได้ เดี๋ยวหาตัวใหม่มาให้ครับ (ถ้าให้ชัว ๆ ก็จด Device ID มาละกันครับ เดี๋ยวผม mod kext ให้)

Quote Originally Posted by Skywalker- View Post
    ลองอันนี้ http://www.uploadd.com/download.aspx...IDNOLK8B58HNSE

ถ้าอันนี้ไม่ได้ เดี๋ยวหาตัวใหม่มาให้ครับ (ถ้าให้ชัว ๆ ก็จด Device ID มาละกันครับ เดี๋ยวผม mod kext ให้)
    ต้องดูที่ตรงไหนคะ

ว่าแต่มีวิธีติดตั้งแบบ DMG ไหมคะ พอดีใช้ Command line ไม่ค่อยเก่ง เพราะชินกับ UI แล้วอ่ะคะ

ปล.ดู ๆ ไป การทำงานคล้าย ๆ Ubutu เลยน่ะ

ที่ผมให้เป็น .pkg ไม่ใช่เหรอครับ ติดตั้งได้เลย หรือผมดูผิด ???

device ID ดูใน windows ก็ได้

device manager ----> Display adapter ---> Proper... --> details

ดูที่ hardward ids

ลองตัวที่อัพให้ก่อนนะครับ

Quote Originally Posted by Skywalker- View Post
    ที่ผมให้เป็น .pkg ไม่ใช่เหรอครับ ติดตั้งได้เลย หรือผมดูผิด ???

device ID ดูใน windows ก็ได้

device manager ----> Display adapter ---> Proper... --> details

ดูที่ hardward ids

ลองตัวที่อัพให้ก่อนนะครับ
    โทษทีคะพอดีโพสตอนยังโหลดไม่เสร็จไม่ได้เข้าไปดูใน Zip

ขอบคุณมาก ๆ เลยคะ

จอดับ เลยคะ ลงใหม่อีกรอบ

OverclockZone Member tiatia's Avatar
    บ้านเกิดอยู่ ยโสธร แต่หัวนอนทุกวันนี้อยู่ที่ ก.ท.ม. เพชรบุรี(ซอย5) ราชเทวี พญาไท 1000ทิพ

สู้ๆๆ อิอิ

Device ID = 0x71c7

Revision TD = 0x009e

คะ พยายามต่อไปลงใาเป็นสิบรอบแล้วล่ะ

ผมไม่แน่ใจ Device ID ไง เลยเอาตัวนั้นให้

งั้นลองตัวนี้ครับ
    http://www.uploadd.com/download.aspx...0643AFUBUDWBUM[VOYO5CAAJA9

แตกไฟล์ออกมาเอาไฟล์ .kext และตัวอื่น ๆ ทั้งหมดไปไว้ที่ /System/Library/Extensions ครับ

เปิด Terminal ขึ้นมา พิมพ์ว่า

sudo -s (enter your password)
    chmod -R 755 /System/Library/Extensions/ATINDRV.kext
    chown -R root:wheel /System/Library/Extensions/ATINDRV.kext
    rm -rf /System/Library/Extensions.mkext

แล้ว restart

หลังจากบูตโชว์ Darwin กดคีย์ แล้วพิมพ์ว่า update -v กด enter

ผมไม่แน่ใจ Device ID ไง เลยเอาตัวนั้นให้

งั้นลองตัวนี้ครับ
    http://www.uploadd.com/download.aspx...0643AFUBUDWBUM[VOYO5CAAJA9

แตกไฟล์ออกมาเอาไฟล์ .kext และตัวอื่น ๆ ทั้งหมดไปไว้ที่ /System/Library/Extensions ครับ

เปิด Terminal ขึ้นมา พิมพ์ว่า

sudo -s (enter your password)
    chmod -R 755 /System/Library/Extensions/ATINDRV.kext
    chown -R root:wheel /System/Library/Extensions/ATINDRV.kext
    rm -rf /System/Library/Extensions.mkext

แล้ว restart

หลังจากบูตโชว์ Darwin กดคีย์ แล้วพิมพ์ว่า update -v กด enter

ขอบคุณมาก ๆ เลยคะ
    Last edited by Artemis; 8 Oct 2008 at 17:27:49.

สงสันอาจต้องเปลี่ยนการ์ดจอ เพราะในบอรืดเมืองนอก เค้าก็บอกว่ามันติดตั้ง driver ไม่ได้กับ Gecube X1650

หรือเราลองไปเล่น Tiger ดุดีหว่า แต่อยากเล่น Leopard มากกว่าน่ะเนี่ย เฮ้อ...

อยากใช้ Final Cut Pro

ตัวที่ให้ไปใหม่ ก็ไม่ work เหรอ ????

งั้นคงต้องเปลี่ยนการ์ดจอแล้วล่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks