Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการต่อสายแลนหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการต่อสายแลนหน่อยครับ

เป็นเน็ทของหอพัก แล้วให้สายแลนมาเส้นเดียวต่อห้อง พอดีห้องผมมีคอมกับโน๊ตบุ๊คอย่างละตัว ผมจะทำยังไงให้เล่นเน็ทได้พร้อมกันครับ

Router ---> Hub ---> PC ---> Notebook

บอร์ดผมมี Dual Gigabit Lan เลยสงสัยว่าจะต่อสายจากเครื่องผมเข้าโน๊ตบุ๊คได้รึเปล่าครับ

ได้ครับแต่ต้องใช้สายแลนแบบไขว้(cross)

Comment

ต่อแล้วเล่นได้เลยรึเปล่าครับ หรือต้องไปเซ็ทค่าใน PC อีกที ผมเคยทำ Adhoc แล้วไม่ได้ผลครับ เลยจะเอาแบบบ้านๆไปเลย

Comment

ต้องไปเซ็ทให้ pc แชร์ net มาให้อีกครับรอผู้รู้มาอธิบายแล้วกันครับบอกไม่ถูกอะ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ทำได้ 2แบบครับ
            1.ใช้การ Brigde Adaptor 2ตัว เข้าด้วยกันที่เครื่องหลัก
            กรณีนี้เครื่องของคุณทั้ง 2เครื่องและเครื่องอื่นให้หอพักจะอยู่ Network เดียวกัน
            2.ใช้การ Share Adaptor ที่ 1 ไปยัง Adaptor ที่ 2
            กรณีนี้เครื่องที่ต่อท้ายสุดจะอยู่คนละ Network กะเครื่องอื่นๆในหอพัก

Comment

แบบ ที่ 1 ทำยังไงครับบอกผมหน่อยจะได้ลองทำดูเป็นความรู้ ขอบคุณครับ

Comment

ซื้อ สวิท 4 พอร์ท มาเพิ่มก้อได้มั้ง ครับ

Comment

Working...
                X