Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดสเปคให้หน่อยครับงบประมาณ 30,000-35,000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดสเปคให้หน่อยครับงบประมาณ 30,000-35,000

ด้านการใช้งาน

1. ใช้งานเป็นเครื่องแม่ของร้านอินเตอร์เน็ตร้านเกมส์ โปรแกรมคิดเงิน สั่งเปิด-ปิดเครื่องลูกข่าย
    2. สามารถใช้เล่นเกมส์ Online-Offline ได้แบบไม่กระตุก
    3. ดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิท ความบันเทิง
    4. เปิดทิ้งไว้ 1-2 วัน เปิดนานหน่อย
    5. งบประมาณ 30,000-35,000

สเปคที่ดูไว้

Core2 Duo E8400
    Asus P5Q3-Deluxe
    Corsair XMS3 2GB (2x 1GB) DDR3
    Winfast PX9800GTX+ 512MB DDR3
    Seagate 500GB/32MB "ST3500320SV"
    Tagan U38 600W
    LCD 19'' SAMSUNG 943BW
    **ไม่รู้ว่าจะเสถียรหรือป่าวเมนบรอดกับการ์ดจอ

ไม่คุ้มหรอก DDR3 เอางบไปซื้อ CPU แรงๆมาใช้ดีกว่ามั้ง

Comment

แนะนำให้ซื้อ 2 เครื่องดีกว่าครับ

โปรแกรมคิดเงิน อยู่ที่ว่า คุณใช้โปรแกรมอะไร ถ้าเป็นพวก SmartNet หละก็ แนะนำว่า เครื่องใครเครื่องมันดีกว่า ยิ่งถ้าใช้ระบบขายคูปองหละก็ เลิกเลยครับ เพราะ
      1. ถ้าติดไวรัส หรือมีปัญหาไรขึ้นมา เกิดต้องลง windows ใหม่ ขึั้นมา แบคอัพกันบานเลย แถมดีไม่ดี พอมีปัญหาขึ้นมา มันจะลามไปที่ระบบเก็บเงินได้ด้วย
      2. อย่างโปรแกรมคิดเงิน บางโปรแกรม จะกินทรัพยากรหนักมาก แค่ลำพังเก็บเงินก็จะแย่แล้ว อันนี้ เห็นอาการได้ชัดคือ คีย์บอร์ดเครื่องลูกจะสั่งการช้า และตอบสนองช้ามากๆ เพราะเครื่องแม่ access เครื่องลูกไม่ทัน และที่เห็นอาการชัดๆ ฮาร์ดดิสก์อ่านข้อมูลหนักมากๆ ยิ่งพวก Hard Disk ใหญ่มากๆ ยิ่งอืด ยิ่งลากไม่ไป
      3. หากเล่นๆ เกมส์อยู่ หากเกิดปัญหาเช่น แฮ้ง จอฟ้า เครื่องรีสตาร์ท โปรแกรมร้านบางโปรแกรมน้น หากเครื่องแม่ดับไป เครื่องลูกจะล็อคตัวเองทันที ทำให้ลูกค้าเกิดความหงุดหงิดแบบสุดๆ
      4. สมมุติ เราเล่นเกมส์อยู่ พอลูกค้ามาซื้อบัตร หรือบอกให้จับเวลาเครื่อง แน่นอน คุณต้องปิดโปรแกรมเกมส์ก่อนอยู่แล้ว ก่อนจะออกมาใช้งานโปรแกรมร้าน ทำให้การเล่นเกมส์เรา ค้างเติ่ง หงุดหงิด( เมิงมาซื้อทำไมตอนนี้ว้า กำลังตีคีปเลย ลำคาญ )

.... คือ ถ้าท่านไม่แคร์กับสิ่งต่างๆ เหล่านี้ ก็ทำไปเถิด แต่ผมเจอมาแล้ว เลิกคิดดีกว่า แนะนำว่า ให้คุณทำเครื่องเก็บเงินตะหากดีกว่า โปรแกรมคิดเงินร้าน บางโปรแกรมก็กินหนักเอาเรื่อง ยิ่งเครื่องลูกยิ่งแรง เครื่องเก็บเงินก็จะยิ่งน่วม อย่างผมยกตัวอย่างโปรแกรม smartnet เพราะผมเคยมีประสบการณ์กับมันมาแล้ว คือ สมมุตินะครับ เครื่องลูกมีสัก 20 เครื่อง เป็น Athlon X2 4800+ เคยเอา PentiumD 820 ลาก ผลที่ออกมาก็คือ อวกครับ อาการที่เห็นชัดเลยคือ
      1. คีย์บอร์ดเครื่องลูกดีเลย์เลยครับ เพราะเครื่องแม่ access ไม่ทัน
      2. เครื่องแม่ กับเครื่องลูก หาตัวกันช้ามากๆ
      3. อยู่ได้แป๊บๆ เครื่องแม่จะอืดทำไรไม่ได้ ต้องรีสตาร์ทบ่อยๆ ( ถ้าใช้แรม 2Gb ขึ้นไป ไม่ค่อยมีปัญหา )

นี่คือปัญหา แต่พอหลังจากมาใช้ E8400 แรม 2Gb ก็ไม่เคยมีปัญหาอีกเลย คีย์บอร์ดไม่ดีเลย์ แถมหาเครื่องลูกได้เร็วขึ้นอีกตะหาก ทุกวันนี้ ราบลื้นดี

ปล.. แค่แนะนำ จากคนที่เคยมีประสบการณ์กับมันมาแล้ว คือง่ายๆ ดูก่อนว่า โปรแกรมร้านที่จะนำมาใช้ กินทรัพย์ยากรเยอะหรือเปล่า และทางที่ดี แยกกันดีกว่าครับ อย่ารวม ปัญหามันมาก

Comment

ส่วนถ้าคิดจะแยก โปรแกรมเครื่องคิดตังอ่ะ อัดแค่ E8400/M/B ยี่ห้อไรก็ได้ เอาแบบ จอ Onboard ไปเลย ไม่ต้องแพง แต่แนะนำให้เล่น Board Intel สำหรับกรณีนี้/Ram ไรก็ได้ 2Gb ก็พอใหวแล้ว ส่วน HDD 80Gb เหลือเฟือเกินห้ามใจแล้ว ( เคยใช้ 250Gb ลากตับเลย พอใช้ 80Gb เครื่องลื้นขึ้นเป็นกอง )

Comment

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ....กระทู้ข้างบน

งั้นผมขอรบกวนช่วยจัดสเปคให้หน่อยได้ไหมครับ

1. ใช้เล่นเกมส์ Online-Offline ได้แบบไม่กระตุก
          2. ดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิท ความบันเทิง
          3. เปิดทิ้งไว้ 1-2 วัน เปิดนานหน่อย
          4. งบประมาณ 30,000-35,000
          5. รองรับอนาคตได้ 2-3 ปี เอาไว้โมดิฟายได้ด้วย

Comment

สเป็คของคุณ

Asus P5Q3-Deluxe
            Corsair XMS3 2GB (2x 1GB) DDR3
            Seagate 500GB/32MB "ST3500320SV"

มันก็ Ok นะครับ แต่อย่างว่า DDR3 มันหนักไปนะ แนะนำว่า เอาส่วนต่างไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ และส่วนของ Hard Disk นั้น ผมอยากแนะนำให้คุณหา 80Gb 2ลูก มาทำ Raid และลงแต่ Windows และโปรแกรม ดีกว่าครับ ที่เหลือ คุณอาจจะหา Hard Disk ลูกสัก 200-500gb เอาไว้เก็บข้อมูลอย่างเดียว จะดีกว่าคับ ที่ผมไม่แนะนำฮาร์ดดิสก์พื้นที่ใหญ่ๆ เพราะว่า
            1. อืด ยิ่งเล่นเกมส์บางเกมส์นี่ นี่ ฮาร์ดดิสก์ทำงานหนักมาก เครื่องจะอืดลงถนัดตา ( แม้ CPU กับ Ram แรงแค่ใหน มาตายเพราะ Hard Disk )
            2. บูต Windows ได้ช้ามากๆ จนหงุดหงิด
            3. ยิ่งเวลาคุณเรียกใช้งานหรือดึงข้อมูลหนักๆ ด้วยแล้ว ยิ่งอืดหนักเข้าไปอีก

ปล แรกๆ ผมก็ไม่คิดเหมือนกัน ตอนนี้ผมเอา 80Gb ทำ Raid ลง Windows กับโปรแกรมอย่างเดียว เครื่องเร็วผิดจากเดิมเยอะ เอาแบบง่ายๆ ตอนเปิด Ragnarok นี่ ฮาร์ดดิสก์จะอ่านแดงตลอดเวลา แต่พอเปลี่ยนทำ Raid และลดขนาดฮาร์ดดิสก์ลงแล้ว เห็นอาการได้ชัดเจนเลยครับ ฮาร์ดดิสก์อ่านได้ราบเรียบ และไม่ค้าง และตอนนี้ผมก็ใช้ 320Gb เก็บข้อมูลอย่างเดียว พอมีปัญหา ไวรัสลง ก็แค่ดึงออก เวลาจะฟอร์แมต หรือทำอะไรกับ Windows ง่ายเลย ก็ เอาเป็นแบบนี้ ดีกว่า

Asus P5Q-Deluxe
            G-skill DDRII 2Gb 1066Pk
            Seagate 80GB/8MB X2 ทำ Raid

Comment

Originally posted by atthaphon_s View Post
              G-skill DDRII 2Gb 1066Pk
              Seagate 80GB/8MB X2 ทำ Raid
              สเปคนี้ที่จัดให้ผมขอบคุณมากครับ...

แต่ว่า เมนบรอดกับการ์ดจอ

มันเสถียรกันหรือครับ มันเข้ากันได้ใช่ไหมครับ ?

Comment

Originally posted by WORK2NET View Post
                สเปคนี้ที่จัดให้ผมขอบคุณมากครับ...

แต่ว่า เมนบรอดกับการ์ดจอ

มันเสถียรกันหรือครับ มันเข้ากันได้ใช่ไหมครับ ?

เข้ากันได้ครับ

แต่ผมว่าหาMB ระดับกลาง ๆใช้ดีกว่าครับ สิ้นเปลืองป่าว
                เพราะคิดว่าคุณคงไม่ได้ OC แบบมากมาย
                เอาส่วนที่เหลือไปลงอย่างอื่นดีกว่าครับ

Comment

Working...
                X