Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องเร้าเตอร์ไวเลตช่วยเข้ามาดูหน่อยครับผมเอายังไงเหมาะสมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องเร้าเตอร์ไวเลตช่วยเข้ามาดูหน่อยครับผมเอายังไงเหมาะสมครับ

ตัวอย่างครับ

1 54WLAN ADSL-II Router D-LINK (DSL-2640)
    2 108Mb WLAN Router TP-Link (WR642G)
    3 300Mb ADSL-II+Router LinkPro (WLN-300A)

ใช้ในบ้าน 2 ชั้นครับ
    เร้าเตอร์ไว้ในห้องชั้นบน คิดว่าใช้ตัวไหนเหมาะสมครับ

ช่วยอธิบายหน่อยครับว่า 54 ระยะส่งสํญญาน ได้ประมาณกี่เมตร และ 108 , 300 ได้ระยะไกลประมาณกี่เมตร หรือท่านมีอะไรแนะนำก็ยินดีรับฟังครับ ขอบคุณครับ

ผมใช้ TP-Link TD-W8901G ( http://www.tp-link.com/products/prod...0)ครับ 54 M สามารถใช้ได้ครับ ตึก 2 ชั้น สบายๆ ครับ ใช้เน็ต 2 เมก ใช้สายแลนเร็วมาก ส่วน Wireless ชั้นสองจะเจอสัญญาณ เต็มสปีดเหมือนกันครับ ส่วนชั้น 3 เห็นสัญญาณ 2-3 ขีด ทดสอบเน้ตไวเลสที่ชั้น 2 วิ่ง 1580 เกือบเต็มครับ ส่วนชั้น 3 เล่นได้ แต่ มีหลุดบ่อยอยู่ เหมือนกัน อิอิ สรุป คือ รุ่นนี้ผมซื้อมาจาก พันธุ์ทิพ 2200 บาท เอง ซื้อ เพราะ มันถูก แต่ ใช้งานได้ คุ้ม ค่ามากๆ ใช้มาแล้ว 1 ปีกว่าๆ ไปถามตอนนี้ เหลือ 1300 เอง
    จึงเอา ประสบการณ์ จริงมาบอกครับ ( มันมีรุ่นที่ดี กว่านี้เยอะครับ แล้วแต่ราคา ของผมใช้ประหยัด เพราะตอนนั้นปีที่แล้ว รุ่นนี้มันกำลังฮิต ราคากำลังดี รู้ตอนนี้ใช้ คลาส N ดีกว่าครับ

Comment

ผมใช้ TP - Link นะยี่ห้อนี้ดีตรงที่มันประกัน LT สันญานแรง ผมเอาไว้ชั้น 1 ที่ชั้นสามมีประมาณ 2 ขีด เหมาะกับเอาไว้ใช้ในบ้านครับ

ข้อเสียคือ ถ้ามี user เยอะ ๆ เป็นว่า สี่ user ขึ้นไป สัญญานจะเกว่งครับ ( แต่อันนี้ผมฟังเขามาครับ เพราะที่บ้านผม ต่อตรง usb กับ wireless รวมกัน แ่ค่สองเครืืองครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
        X