Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่น ไวเรส ไม่ได้ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่น ไวเรส ไม่ได้ ครับ

---------------------------------------------------------
    ใช้ ACER AS 4730ZG วินโดว์ vista 32 bit ครับ
    ขอ วิธี แก้ไขทีครับ อยากทราบว่า ปุ่ม สัญญาณ ไฟ ไวเลส สี ส้ม กระพริบ คือ ค้นหา สัญญาณ ใช่ไหมครับ แล้วถ้า ติด ตลอด คือ จับ สัญญาณ นิ่ง พร้อม เล่น รึเปล่าครับ
    ตามภาพนั้น ไม่สามารถ เล่นได้เลย แล้ว ลง XP จะดีไหม ครับ VISTA ใช้งานยาก แต่ เมนู สวยดีอ่ะครับ ((มือใหม่ ครับ เพื่ง ซื้อ NB เครื่องแรก))
    ควรเลือก เชื่อม ต่อ อันไหน ดีครับ
    RMU WIFI
    TP-LINK
    Last edited by syps; 5 Oct 2008, 22:56:25.

ใส่ Network Key หรือ Encryption Type ถูกหรือปล่าวอะครับถ้าใส่ผิดมันจะ Connect ได้แต่ Access ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by JO View Post
      ใส่ Network Key หรือ Encryption Type ถูกหรือปล่าวอะครับถ้าใส่ผิดมันจะ Connect ได้แต่ Access ไม่ได้ครับ
      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=198517
      เห็นบอกว่าเชื่อมต่อ wireless vista ไม่ได้ อาการ เดียวกัน เลย อ่ะครับ

ช่วยโพสรูป ใส่ Network Key หรือ Encryption Type ต้อง ทำยังไงบ้างครับ

Comment

ตามรูปตัวอย่าง ต้องกรอกให้เหมือนกับที่กำหนดไว้ที่ AP
        Last edited by JO; 9 Feb 2009, 09:02:53.

Comment

ไปยืมคอมเพื่อนที่มันต่อติดแล้วเข้าเนตได้มาซักคนนะครับ
          แล้วrun command prompt (cmd)ขึ้้นมา
          แล้วพิม ipconfig /all
          หาข้อมูลของwireless adapter
          จดพวกข้อมูลของเพื่อนไว้ด้วยนะครับ
          IPv4
          Subnet Mask
          Default Gateway
          DNS servers

เสร็จแล้วย้ายกลับมาคอมตัวเอง
          เอาพวกข้อมูลที่จดมาพิมเข้าไปเลยครับ
          แต่IP ADDRESSห้ามซ้ำนะครับ อย่างเช่นของเพื่อนเป็น 192.168.1.101
          ของเราก็เปลี่ยนเป็น 192.168.1.xxx xxx = เลขไรก็ได้ตั้งแต่2-255 พยายามมั่วตัวเลขท้ายๆไว้

ส่วนอย่างอื่นเอาให้เหมือนเป๊ะครับ
          พอตั้งค่าเสร็จก็ต่อเข้าไปในaccess pointเดียวกะของเพื่อนได้เลย
          ไม่ยืนยันว่าจะได้ไหมนะครับ มันขึ้นอยู่กับnetworkที่ต่อเข้าไปด้วย
          บางทีคนอาจเยอะเกิน เวลาเราต่อเข้าไปเลยต่อไม่ติด ขึ้นเปนlimitedไว้

แต่ปกติต่อธรรมดาไม่ต้องปรับอะไรมันควรจะเข้าได้นะครับนี่ >_<"
          Last edited by ptatti; 8 Oct 2008, 08:34:05.

Comment

ไม่ก็ลองadd access point แบบนี้ดูครับ
            เปิดNetwork and Sharing Centerขึ้นมา
            เลือก Manage Wireless Networks
            ลบไอ้พวกที่ไม่ใช้ทิ้งให้หมด
            กดadd สร้างอันใหม่
            เลือกอัน2 Manually
            พิมชื่อตรงNetwork Nameให้ตรงนะครับ เช่น RMU-WiFi
            Security typeเอาเป็นแบบ Openไว้ (wifiไม่มีpasswordใช่มะครับ ถ้าไม่มีใช้เป็นopenไว้ ถ้ามีpasswordเดี๋ยวค่อยมาว่ากันอีกที)
            ติ๊กถูกตรงstart autoด้วย
            แล้วก็nextไปเลยครับ
            แค่นี้แหละ

ขอโทษที่มาตอบช้านะครับ
            ตอนนี้ไม่ได้อยู่ไทย เวลามันไม่ตรงกัน >_<"

แล้วก็ถ้ายังต่อไม่ได้อีกผมว่าลองลงwindowsใหม่ดีกว่าครับ
            แล้วก็ลองๆไปถามพวกเพื่อนๆที่มันใช้vistaดูว่าทำไง

Comment

Working...
            X