Announcement

Collapse
No announcement yet.

Erase SSD บ่อยๆมีผลเสียมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Erase SSD บ่อยๆมีผลเสียมั้ยครับ

Erase SSD เพื่อลง OS X บ่อยๆมีผลเสียใหม่ครับ
    เห็นว่าแต่ละเซลล์มีรอบการบันทึกอยู่
    แล้วการ Erase จะไปทำให้รอบแต่ละเซลล์เพิ่มขึ้นมั้ยครับ

secure erase แต่ละครั้ง ทำให้รอบการใช้งานทั้งไดร์ฟ เพิ่มขึ้นครับ เซลล์ที่ไม่เคยใช้ก็โดนไปด้วย อย่าทำบ่อยถ้าไม่จำเป็น ปัจจุบันระบบ garbage collection, TRIM กับระบบจัดการภายในอะไรพวกนี้ดีพอสมควรแล้ว
    ถ้าไม่ใช้มานานจนรู้สึกว่ามันอืด แล้วอยากรีฯใหม่ตั้งแต่ต้นทั้งไดร์ฟ ไม่ต้องทำก็ได้ครับ

Comment

Erase ใน Disk Utility นะครับไม่แน่ใจว่าของ Mac secure erase ให้ด้วยหรือป่าว

Comment

ออ ปุ่มนั้น = format ธรรมดาครับ

Comment

คือไม่ส่งผลเสียใช่มั้ยครับ

Comment

ไม่ส่งผลเสียครับ ทำรัว ๆ ได้ตามสบาย

Comment

secure erase ทำไปเถอะครับ

อย่าวิตก กังวลกับ SSD มากนัก

รู้สึกว่าช้า หรือถ้าใช้มานานแล้ว หรือจะลงใหม่ secure erase ไปซักรอบก่อนทำการลงใหม่

ผม secure erase มาไม่ต่ำกว่า 10 รอบได้แล้ว (MAC นะ)
              ถ้า PC secure erase เกิน 20-30 รอบแล้วครับ (ลง Windows เดือนละครั้ง 3 ปีก็ปกติดี)

SSD ผม No Waranty ด้วย.... (PC นะ)

Comment

Working...
              X